ผู้เขียน หัวข้อ: Construction Safety  (อ่าน 26201 ครั้ง)

ออฟไลน์ Gaojing

• Full Member
  • มงกุฎ: 0
Re: Construction Safety
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 12:32:18 AM »
ดูภาพเจ้าหมาน้อยแล้ว นี้ถ้ามันได้สวมผ้าคลุมหัวแบบไอ้โม่งด้วยแล้ว
ทำให้ผมคิดว่ามันหน้าจะคล้ายคลึงกับ เซฟตี้บางท่านแถวนี้เหมือนกันนะเนี้ย 8)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 12:11:33 PM »
อย่าไปว่ามันเลยครับ
ก็หูไม่ค่อยดีอ่ะ

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 04:12:55 PM »
ท่านประธานคะ อิฉันขอใช้สิทธิพาดพิงค่ะ
.........หมวกน้ำเงิน ที่ไซด์งานขออิฉัน กำหนดให้เป็นเฮดแมนค่ะ ท่านประธาน  :D

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2013, 08:15:25 AM »
ประธาน.......ท่าน Gaojing..ไม่ต้องประท้วงครับ...ประธาน วินิจฉัย  แล้วเป็น อันสิ้นสุดครับ..นั่งลงครับบบ  อิอิ
              ( ถ้าหัวแดง ละ ได้ พาดพิงบางกลุ่ม.. อิอิ  )
จบข่าว :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 06:33:57 PM »
ยังงี้..ต้อง ฟ้อง ท่าน jubu Safety Engineer..คนเก่งของเราครับ   อิอิ    จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล..ไม่ตายครับ...แต่เจ็บหนัก  อิอิ

Builder survives after 15 tonne garage collapses on him

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 07:30:08 AM »
วันนี้ มีเรื่อง มาฟ้อง ท่านjubu ...วิศวกรปลอดภัย คนเก่งของเรา..อีกแล้วครับ ท่าน...ดูคลิป และข่าว จาก นสพ โพสทูเดย์ เลยนะครับ..ไม่ อุดจาด หรอกเขา เบลอ ให้แล้ว..แรกๆ อินทะเนียร์น้อย..ไม่อยากดูเหมือนกัน..เเต่เพื่อ ..ท่านสมาชิก ที่ขวัญ อ่อน เลย เทสหน้ากล้องก่อน..โครับ
..ในเรื่อมันเกิดที่จีน ในลิฟท์โดยสารของ รพ ...เเต่มันแปลงร่างจาก ลิฟท์เป็นจักรสังหารครับ...เศร้า  เรื่องนี้ ขอพล่ามหน่อย ในฐานะ เป็น วิศวกรไฟฟ้า..จะทราบระบบควบคุม ลิฟท์ ดีครับ
ลิฟท์ โดยสาร มันจะมี  2 ประตูครับ คือ ประตูที่ อยู่กับ ตู้โดยสารคือ ห้องที่เรายืนแหละ  และอีกอันมันจะอยู่ที่ อาคาร คือ ตอนที่ลิฟท์ ไม่มา มันทำหน้าที่ปิด ช่องลิฟท์ ไม่ให้คนตกลงไป อะครับ  ....แต่พอตัวลิฟท์ มันมาจอดตรงชั้นที่เราเรียก...ประตูข้างในจะเปิดออกพร้อมกับประตูอาคาร คือ มันจะเกี่ยวกันออกมาครับ...และที ประตูด้านในมันจะมี ลิ้น เป็น แท่งยาวติดอยูริมประตู มีไว้เมื่อประตูเลื่อนมาหนีบคน ..ลิ้นนี้จะ เป็นเหมือนสปริง สั่งตัดให้ประตูถอยหลังกลับ คือ เปิดอีกครั้ง ท่านลองเอามือ ไปดันประตูลิฟท์ดูนะครับ มันจะมี ส่วนที่ยืดหนุ่นได้..ตัวนี้ มันมี สวิท์ไฟ เพือส่งสัญญาณ ไปบอกระบบเปิดประตูลิฟท์ ครับ และ นอกจากจะมี อุปกรณ์ นี้แล้ว ยังมี ตัวตรวจจับ คนที่ประตูเป็นแบบ เเสง ด้วย...จะเห็นว่า มีทั้ง กลไกและไฟฟ้าครับ...ดังนั้น ถ้าประตู ไม่ปิกสนิท..ตัวลิฟท์ จะไม่เคลื่อนที่ เด็ดขาด เรียกว่า..มันอินเตอร์ล็อคกันภายในระบบ ควบคุมครับ...และหาก ลวดสลิงขาด..มันจะมีเบรคอัติโนมัติ..แบบเรงหนีศูนย์ ที่เชื่อถือได้ ..เกาะล็อครางลิฟท์ ไม่ให้หล่นลงฟื้นครับ....นี่เป๋นอุปกรณ์แห่งความปลอดภัย ที่วิศวกร ผูตรวสอบลิฟท์ เขาดูครับ    แต่ในคลิปนี้ เหนือคำบรรยายจริง พี่จีนของเรา กำลังชมว่า เป็นคนเก่งกว่าฝรั่งแล้ว....เห็นข่าวนี้...คะเเนน ตกลงไปอีกแล้ว  หรือว่า ฟาดพะโล้.หัวxx  มากไปเลย มึนไปหมด   เฮ้อ    จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D
ปล อ่านข่าว ชม คลิป กันเลย จร้าาาาา
สำนักข่าวซีซีทีวีเผยคลิปวงจรปิดในลิฟต์บันทึกนาทีสยองเมื่อพยาบาลฝึกหัดสาวเจอลิฟต์หนีบจนศีรษะขาด
สำนักข่าวซีซีทีวีของจีนรายงานว่า เมื่อวันที่ 15 พ.ค.ได้เกิดเหตุสยองขึ้นภายในโรงพยาบาลแห่งหนึ่งในเมืองเซินเจิ้น สาธารณรัฐประชาชนจีน เมื่อพยาบาลฝึกหัดหญิงวัย 24 ปีประสบอุบัติเหตุขณะเดินออกจากลิฟท์โดยสารและถูกลิฟต์หนีบจนศีรษะขาดออก จากร่างต่อหน้าต่อตาผู้คนที่อยู่ในลิฟท์ตัวดังกล่าว
เหตุการณ์สยองนี้ถูกบันทึกไว้ได้จากกล้องวิดีโอภายในลิพท์ตัวดังกล่าว โดยขณะที่ลิฟต์เคลื่อนลงมาจากชั้น 22 ของอาคารก็ได้เกิดเหตุขัดข้องและหยุดอยู่ระหว่างชั้น 2 และ 3ของอาคาร ขณะที่ประตูลิฟต์เปิดออกเพียงครึ่งเดียว และพยาบาลฝึกหัดรายนี้ได้พยายามแทรกตัวออกไปจากลิฟต์ ระหว่างนั้นได้เกิดเหตุการณ์ไม่คาดฝันขึ้นเมื่อลิฟต์ได้เคลื่อนลงสู่ชั้น ล่างอย่างรวดเร็วทำให้ร่างของพยาบาลฝึกหัดติดค้างอยู่ที่ประตูและถูกหนีบจน ศีรษะขาด ก่อนที่ร่างของเธอจะตกลงมาในลิฟต์ ท่ามกลางความตื่นตระหนกของผู้คนที่ยืนอยู่ภายใน   นสพ โพสทูเดย์

Full Video [Warning Graphics] Nurse decapitated by faulty elevator in hospital

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 07:38:58 AM »
มาชมอีกคลิป ..ประตูที่อยู่กับ อาคาร ..ถูกทำลาย เมื่อมันเปิดออกคือ ..จะเจอปล่องทางเดินของ ลิฟท์ ครับ...ถ้าในคลิปนี้..อยู่ชัน ที่60  ..ชายคนที่นั่งรถเข็นไฟฟ้านี้..จะล่วงลง พื้น..ด้วยแรงดึงดูดขอโลก..ด้วยความเร็วเท่าไหร คำนวณเอาเอง  .อิอิ ...ตอบไม่ถูกว่า เละกระจาย แบบไหน เหมือนกัน  อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D
ปล น่าจะเป็น ยุ่น เนอะ   อิอิ(คงไมใข่ พี่ จีน  อะ)

แค่อารมณ์ชั่ววูบ น่าเศร้าใจจริงๆ..

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2013, 08:13:12 AM »
คลิ๊ปอันหลังสุด ดูตามสภาพแวดล้อมต่างๆ
ผมฟันธงว่า พี่จีนเจ้าเก่าครับ ท่านอินทะเนียร์น้อย ไม่น่าจะใช่น้องยุ่น

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2013, 07:20:00 AM »
พี่ จีน..อีกเเล้ว เหรอ ครับ ..ท่าน อดุลย์...เฮ้อ....เศร้า...ถ้าประตูกำลังจะปิดแล้วเข้าไม่ทัน...ส่วนมาก เราจะกดปุ่มชั้นที่หน้า ลิฟท์ มันก็จะเปิดออกออกครั้ง..แต่บางที่มันไม่มีทีกดปุ่ม เพราะมันเลือเป็นโปรแกรม(รุ่นใหม่ )..ให้เอามือเข้าไป กดลิ้นที่ขอบประตูลิฟท์ อะครับ ด้นให้ลิ้นมัน ยุบเข้าไป..ประตูมัน จะ เปิดอีกรอบครับ...เสมือนมันหนีบคน....แต่ในคลิปจีน นั้น เข้าใจว่า..ลิ้นประตูอาจถูกช่าง ต่อตรงข้าม sw นี้ไปครับ ..ที่จริงประตูลิฟท์ ดึงมันออกได้เลยครับไม่ต้องเกรงใจมัน หากเป็นแบบนี้  ถ้าแรงพอ(หลายๆคน )...แต่นี่ สงสารน้อง หมวย พยาบาล ..จัง...ขอจงสู่สุคติ....
..แต่อย่าไปกด ลิ้นอะไรบางอย่าง แล้วคิดว่า มัน จะอ้าออกนะจ๊ะ...อิอิ    (กดไม่ อ้าหรอก ต้อง ดมและxx   อิอิ)   จบข่าว :D :D :D :D
ปล ..จัญไร ซะไม่มี อะ..น่าจะไปถ่ายทำที่ รพ นี้ในจีนมั่งนะ  อิอิ

แกล้งคนถูกประตูลิฟท์หนีบหัวฮามาก!!!

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 10:22:26 AM »
เรื่องจุดบั้งไฟของบ้านเราเป็นไงบ้างครับ
เซฟตี้ไหม
หลายวันก่อนเห็นมีข่าวพุ่งเข้าใส่รถ
ก่อนหน้านี้ ผมเห็นเรื่องจุดบั้งไฟนี้ทีไร เสียววาบทุกทีว่าสักวันมันอาจจะมีเหตุการณ์ร้ายเกิดขึ้น
แล้วมันก็มีจริงๆ

กับอีกเรื่องคือ การจุดโคมลอย
เสี่ยงกับหล่นใส่หลังคาบ้านแล้วบ้านเค้าจะไหม้เอาได้

ผมว่าเราน่าจะต้องทบทวนเรื่องพวกนี้ได้แล้วครับ
ไม่ใช่เอะอะก็อ้างเรื่องประเพณีวัฒนธรรม ต้องสานต่อไปชั่วลูกหลาน ยกเลิกไม่ได้
ใครไปพูดขัดหูเข้าหน่อยก็จะโดนรุมชี้หน้าประณาม จนไม่มีใครกล้า
หรือถ้าจะคงไว้ ก็ลองกำหนดวางมาตรการความปลอดภัยกันไว้ให้มันรัดกุม
ประเทศไทย จงจาเริ้นนนนน

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 08:28:04 PM »
มาชมอีกคลิป ..ประตูที่อยู่กับ อาคาร ..ถูกทำลาย เมื่อมันเปิดออกคือ ..จะเจอปล่องทางเดินของ ลิฟท์ ครับ...
ถ้าในคลิปนี้..อยู่ชัน ที่60  ..ชายคนที่นั่งรถเข็นไฟฟ้านี้..จะล่วงลง พื้น..ด้วยแรงดึงดูดขอโลก..ด้วยความเร็วเท่าไหร คำนวณเอาเอง  .อิอิ ...ตอบไม่ถูกว่า เละกระจาย แบบไหน เหมือนกัน  อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D

อันนี้ เหมือนชื่อที่ตั้งไว้ว่า แค่อารมณ์ชั่ววูบ 
ไม่เข้าใจเหมือนกันว่า ชายคนที่นั่งรถเข็นไฟฟ้า ไม่รู้ตัวเลยหรือว่า กำลังจะทำอะไร เพราะตอนแรก ประตูไม่หลุด รอบหลัง ถึงหลุด
งานนี้ผมไม่รู้ว่า จะเกิดเหตุ พิการซ้ำซ้อน จากความโมโหของตัวเอง อ่ะป่าว ก็เห็นๆว่า ลิฟท์ มันเลื่อนลงไปแล้ว ก่อนที่ตัวเองจะ ข้บเข้าไปชน ครั้งแรก อ่ะนะ

นี่ถ้า พิการซ้ำซ้อน เพราะแขนหัก ตอนตกลงไปก็ซวยหน่อย แต่รับรองได้ ว่า บาดเจ็บแน่ๆ แถมด้วยรถเข็นที่ขับ หล่นตามมาทับอีกรอบ ตอนตกถึง หลังคาห้องโดยสาร

ว่าแต่ ข่าวจริงๆ เป็นอย่างไรบ้างน้า ?

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2013, 09:08:43 AM »
ภาวนา ให้ตกลงไปค้างบนหลังคาลิฟท์ ครับ...อย่าเป็นพื้นปูนช่องลิฟท์ก็แล้วกันครับ...อิอิ   คราวนี้ อย่างที่ท่านบอก ..พิการ หรือ เกิดใหม่ ก็ว่ากันไป...ไม่เจียมตัวเอาซะเลย ...ซ่าส์แบบไร้เหตุผล   เอาแต่ใจตัวเอง..กร้าร้าว..เเน่เลยครับ ท่านssuebsak (ดูรายการโชว์ทางทีวี มากไปเป่า  อิอิ) ....  เฮ้อ  กลุ้ม  จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล หลายท่าน อาจคิดว่า เปิดประตูนี้เข้าไปแล้วจะเจอ พื้นเสมอกัน ตามที่เราเคยเจอทุกครั้ง...อันที่จริงมันมีอยู่ ห้องเดียวแหละ เลื่อนไปจอด ทุกชั้น(ไม่เสมอ เป็นเรื่องใหญ่ของ ช่าง ลิฟท์ ละ อิอิ) เสมอพื้นทุกครั้ง หนุ่มคนนี้เลยอาจคิดว่ามัน มีพื้นรองรับ  ..เศร้า

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 06:51:26 AM »
เห็นด้วยกับ ท่าน อดุลย์ ครับ...ในพิธีกรรมบางอย่าง ที่มีอันตรายต่อคนอื่น ควรจัดระเบียบ  หรือ ห้ามครับ...อย่างเรื่อง บั้งไฟ นี้ ก็เช่นกัน ...ถึงแม้น อินทะเนียร์น้อย..จะมีความคุ้นเคยมามากกว่าหลายท่านในนี้ แต่ก็เห็นว่า ทางการควรมีมาตรการในการสืบสานวัฒนธรรมของ เผ่าพันธุ์ ที่นับถือกันมานาน นม(โตเป็นกอง  อิอิ)...เมื่อในอดีต คนมีน้อย..เรียกว่า...ส่วนมากมากเป็นทุ่งนา ป่า เขา...แต่เดียวนี้ ไม่..มันจะฆ่ากันตายเพราะ แย่งที่อยู่กัน..ขนาดเขา รกๆมันยังไป สร้าง บ้าน อยู่ได้ละ ..ยิ่งพวกอยู่บนเขานะจะโดน บั้งไฟตกมาใส่กะบาล  มากกว่าใคร   อิอิ....เห็นมะ ว่า..มันควรจะมี พรรคการเมืองที่มี วิศวกร อยู่เพื่อปกป้อง ชีวิตและทรัพสินย์ของ พี่น้อง..เพราะวิศวกร รู้ถึงความปลอดภัย ในสิ่งนี้  (มันเกี่ยวกับ วิศวกรรม ด้วย ..เช่น บางที่ ใช้ ท่อเหล็ก ทำ..เมื่อก่อนใช้ ไม้ไผ่ )......พรรครักสยาม...เท่านั้นที่ช่วยได้..มาร่วมกันสร้าง พรรคนี้กันเถอะครับ..อย่าปลอย ให้ คนโxXX(โม้เก่ง) ครองเมืองกัน  อีกเลย...T_T ....จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 08:50:20 AM »
อย่างในคลิป นี้...จะบอกว่า...ประมาทเกิน หรือ ว่ารู้เท่าไม่ถึงการ ที่...ขึ้นไป กระโดดจากหลังคาที่ลืมคำนวณการ ตกลงน้ำที่ถูกต้อง....เรียกว่า คิดขึ้นมาเองสำหรับ หอกระโดด น้ำ..เฮ้อ...น้องจ๋า..มาถามวิศวกรสิจ๊ะ   ก่อนกระโดดนะ   อิอิ  ...เสียดายจัง(ข่าว ว่า เท้าพังทั้งสองข้างครับ )   จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล เตือนบางท่าน ที่จะกระโดด หนีท่าน ผบ..ที่จับได้ว่า..ไป อัพกิ๊ก   อิอิ

Girl misses pool in jump breaking both her feet
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2013, 07:48:24 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2013, 06:33:27 AM »
วันนี้มีข่าวจาก นสพ เดลินิวส์ ..ขอชม ท่านที่มีหน้าที่รับผิดชอบต่อความปลอดภัยของประชาชน...เป็นธรรมดาครับ เชื่อเหลือเกินว่า...เวลาเราไปใช้บริการการใดๆเกี่ยวกับ สิ่งของหรือสถานที่ที่เป็นสาธารณะ  มันจะมีข้อห้ามและข้อบังคับในกฏหมายของทางการอยู่มากมาย โดยคนที่เขียนขึ้นมาก็ เป็นผู้มีวิชาชีพที่เกี่ยวข้องและมาตรฐานที่ใช้กันมาอย่างได้ผลทั่วโลก   แต่คนที่นำมาใช้เพื่อหาผลประโยชน์ เข้ากระเป๋าเงินของตัวเอง ไม่คิดปฏิบัติตาม เพราะคิดว่า ...มันไม่เกิด  มันเกิดแล้วก็แก้ได้  เจ้าหน้าที่ผู้ดูแลไม่มาตรวจ  ถ้ามาก็เลี้ยง กลิ้งสักโต๊ะ...เหล่านี้เป็นเรื่องที่ ผู้คนที่ไม่เข้าใจใช้เป็นประจำ   ....ผลที่เกิดในอดีต เห็นข่าวแล้ว เศร้าใจครับ  ความรวย อยู่ที่เจ้าของสถานบันเทิง(เพราะมันไม่มาใช้บริการด้วย)  ความซวยตลอดชีวิต   อยู่ที่ผู้เอาเงินไปให้มันรวย กับการแลกความบันเทิง ที่อาจไม่คุ้ม  ...เฮ้อ
  ขอปรบมือให้ ท่าน. ผอ.เขตวัฒนา...สุดยอด  จบข่าว :D :D :D :D :D :D

เมื่อวันที่ 3 ส.ค. นายวัลลภ สุวรรณดี ประธานที่ปรึกษาผู้ว่าฯ กทม. พร้อมด้วย พล.ต.ต.วิชัย สังข์ประไพ ที่ปรึกษาผู้ว่าฯกทม. นายสัจจะ คนตรง ผอ.เขตวัฒนา นำเจ้าหน้าที่จากฝ่ายปกครอง ฝ่ายโยธาฯ สำนักป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย และเทศกิจ เข้าตรวจสอบสถานบันเทิงเซฟเฮ้าส์และนั่งเล่น ปากซอยเอกมัย 7 ตามพ.ร.บ.ควบคุมอาคาร และ พ.ร.บ.ป้องกันอัคคีภัย

โดยร้านแรกเจ้าหน้าที่ได้เข้าตรวจสอบภายในร้านเซฟเฮ้าส์ ปรากฏว่า ทางร้านเตรียมเปิดให้บริการตามปกติ แต่ยังไม่มีลูกค้าเข้ามาใช้บริการมากนัก เบื้องต้นเจ้าหน้าที่ได้ทำการตรวจสอบใบอนุญาตเปิดสถานบริการ ทางหนีไฟ และถังดับเพลิงในร้าน ปรากฏว่าทางร้านไม่มีใบอนุญาต จากนั้นตรวจสอบร้านนั่งเล่นซึ่งอยู่ปากซอย พบว่ามีนักเที่ยวหลายร้อยคนกำลังดื่มกินและเต้นอย่างสนุกสนาน จึงสั่งให้ผิดเพลงและเปิดไฟ เบื้องต้นพบว่าใบอนุญาตหมดอายุตั้งแต่ปี 55 ส่วนทางหนีไฟก็คับแคบและมีสิ่งของกีดขวาง

นายวัลลภ เปิดเผยว่า วันนี้ได้นำเจ้าหน้าที่เข้ามาตรวจสอบสถานบันเทิงทั้ง 2 แห่ง ตามพ.ร.บ.ควบคุมอาคาร และ พ.ร.บ.ป้องกันอัคคีภัย ซึ่งร้านเซฟเฮ้าส์นั้นพบสิ่งผิดกฎหมายหลายอย่าง เช่น ไม่มีใบอนุญาต ส่วนประวัตินั้น เดิมทีผู้ครอบครองขออนุญาตปลูกบ้านพักอาศัย แต่หลังจากนั้นได้มีการขาย และมีการดัดแปลงให้เป็นสถานบันเทิง อย่างไรก็ตามทางผอ.สำนักงานเขตวัฒนา ได้ออกหนังสือห้ามใช้อาคารดังกล่าวมาตั้งแต่เดือน ก.ค. แล้ว แต่วันนี้ยังมีการเปิดให้บริการอยู่ ซึ่งหลังจากนี้จะให้ทางสำนักงานเขตทำการแจ้งความดำเนินคดีกับผู้ครอบครอง ขณะที่อาคารก็มีการต่อเติมไม่ถูกต้อง ทางหนีไฟไม่สมบูรณ์ ถังดับเพลิงไม่เพียงพอ อีกด้วย ส่วนร้านนั่งเล่นนั้น ทางหนีไฟก็ไม่เป็นไปตามพ.ร.บ.ป้องกันอัคคีภัย เพราะคับแคบ มีสิ่งของวางขวางทางอยู่ และไม่น่าจะเพียงพอกับผู้มาใช้บริการ อีกทั้งใบอนุญาตก็ขาด ซึ่งหลังจากนี้จะตรวจสอบว่าถูกต้องหรือไม่อย่างไร ส่วนที่อยู่นอกเหนืออำนาจหน้าที่ของกทม.ก็จะทำหนังสือประสานไปยังสน.ท้องที่ ดำเนินการ.