ผู้เขียน หัวข้อ: หอยแดง  (อ่าน 17670 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
หอยแดง
« เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 10:51:43 AM »
เอ้อ ! กรุณาอ่านให้ถูกต้องด้วยนะครับ
ใครอย่าได้เผลออ่านผิดเป็น “หอยดำ” เชียวล่ะ เดี๋ยวมันจะยุ่ง

คราวก่อนโน้นได้นำเรื่องราวของหอยหลอดยักษ์ และหอยมีขน มาเล่าให้ท่านที่เคารพได้รู้จักกันแล้ว
มาวันนี้ กระผมในนามของรักษาการประธานชมรมคนรักหอยแห่งประเทศไทย สาขาภาคใต้ฝั่งอันดามัน
ขอนำเรื่องราวของหอยอีกชนิดหนึ่ง ซึ่งไม่ค่อยได้เป็นข่าวตามสื่อมากนัก เป็นที่รู้จักเฉพาะบางแห่งในภาคใต้เท่านั้น
สตูลนั้นแน่ล่ะ ด้วยว่าเป็นดงหอย อุดมด้วยหอยสารพัดยี่ห้อมากหน้าหลายตา
รับรองว่าถ้าใครได้ไปสตูลแล้ว สมาชิกชมรม ฯ หอย ฯ ไม่ต้องพกความผิดหวังกลับบ้าน ผมขอยืนยันด้วยเกียรติของ ฯประธานฯ

ครั้นจะแนะนำหอยพื้นๆทั่วๆไป ก็ดูจะไม่สมราคาของประธานหอย
มันต้องหอยที่ผู้คนไม่ค่อยรู้จักหน้าสิครับ ถึงจะเหมาะ

หอยแดงที่ผมจั่วหัวเรื่องไว้นั้น ไม่ได้เป็นชื่อของหอยหรอกครับ
เพียงแต่มันมีสีออกแนวแดง ๆ ชมพู ๆ น่ารักซะขนาด
เลยนำมาพาดหัวข่าวไว้เป็นการเรียกแขก
หอย (สี) แดงที่ว่านั้น คนใต้เรียกว่า “หอยหลักไก่”

Re: หอยแดง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 10:54:04 AM »
คลื่นซัดหอยหลักไก่มากองไว้บนหาด

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 10:56:51 AM »
หอยนี่มันกินได้มั้ย ?
สมาชิกบางท่านชูมือถาม
แหม มันต้องกินได้สิครับ
ถามต่อว่า "เอามาปรุงทำเป็นกับข้าวยังไงกันได้บ้างล่ะ ?"

งานนี้ผมต้องขออนุญาตปาดหน้าแซงคิวท่าน oraora เชฟกระทะเหล็กของสำนักเรา
กับข้าวกับปลาอย่างอื่นผมขอหลีกให้
แต่ถ้าเรื่องเมนูหอยนี่ กรุณาช่วยชิดซ้ายลงไหล่ทางให้ผมหน่อยเหอะ จะขอบคุณยิ่ง

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 10:58:45 AM »
ช่วงบ่ายมาต่อครับ
สมาชิกชมรมคนรักหอย พลาดไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง
 :P

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 03:23:39 PM »
เมนูเด็ดของหอยยี่ห้อนี้
ต้องนี่เลย “แกงคั่วหอยหลักไก่” แกงคั่วสูตรแบบปักษ์ใต้นั้น เครื่องแกงต้องมีขมิ้นด้วยครับ
น้ำแกงขลุกขลิกเข้มข้น ตำพริกลงไปด้วยตามดีกรีของการชอบเผ็ดมากเผ็ดน้อยของคนกิน

แต่ก่อนที่จะนำหอยไปแกงนั้น
เราต้องใช้สันมีดอีโต้สับเอาส่วนยอดของเปลือกหอยออกไปนิดหนึ่ง
เพื่อทำเป็นรูระบายอากาศ
เนื่องจากว่าเมื่อแกงสุกดีพร้อมที่จะรับประทานกันแล้ว
เราจะต้องใช้ปากจุ๊บหรือดูดที่ปากหอย (ไม่รู้เค้าเรียกส่วนนี้ว่าอะไร ตรงที่เป็นรูนะแหละ หรือจะเรียกว่ารูหอย)
ดูดเพื่อให้เนื้อหอยมันย้ายที่เข้ามาอยู่ในปากของเรา

ถ้าหากไม่ทำรูระบายอากาศที่ว่าแล้ว เราจะไม่สามารถดูดเนื้อหอยออกมาได้
ทั้งนี้ก็เป็นไปตามหลักวิชาฟิสิกส์ สาขาอากาศพลศาสตร์ ว่าด้วยแรงดันอากาศ หรือภาวะสุญญากาศ นั่นเองครับ

แล้วเทคนิคของการจุ๊บหอยหรือดูดหอยนี่นะครับ
ผมคิดว่าสามารถเปิดคอร์สเป็นหลักสูตรฝึกอบรมได้เลย
ด้วยว่าต้องมีเทคนิคพิเศษบางอย่างในการดูด มันถึงจะสำเร็จ
ความสนุกอย่างหนึ่งของการกินหอยชนิดนี้ก็อยู่ที่ขั้นตอนของการจุ๊บหรือดูดหอยนี่แหละครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 03:26:23 PM »
น้อง jubu ได้เคยเขียนเตือนไว้ตรงไหนสักแห่งว่า
หากหอยไต่จากใบหน้ามาที่ใกล้ ๆ ปากแล้ว ห้ามเลียหอย

แต่กับหอยหลักไก่ที่กำลังพูดถึงนี่ น่าจะเป็นข้อยกเว้น เลียกันได้ตามอัธยาศัย
และท่านก็อย่าได้แต่เลียอย่างเดียวนะครับ  แต่ต้องดูดไปเลย ดูดแรง ๆ
แหม ! การดูดหอยหลักไก่นี่ มันช่างเป็นกิจกรรมที่สนุกเร้าใจอะเมซิ่งไทยแลนด์มาก ๆ เลยครับ ท่านพระเดชพระคุณ
ไม่ลองไม่รู้
แบบที่ว่า
สิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่ามือคลำ
สิบมือคลำไม่เท่าลิ้นเลีย สิบลิ้นเลียไม่เท่าหนึ่งปากดูด

ดูดตรงปากหรือรูหอยตามที่เห็นในรูปนะครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 03:28:09 PM »
วงข้าวที่มีแกงคั่วหอยหลักไก่นี่นะครับ
จะมีซาวนด์เอฟเฟ็คต์ให้ได้ยินหลาย ๆ แบบ
ทั้งเสียงดูดหอย จุ๊บ ๆ ซู้ด ๆ ฟังแล้วตื่นเต้นเร้าใจมาก
และบางทีก็จะมีเสียงใครในวง สูดปากซี้ดซ้าดเพราะความสนุก เอ้ย เพราะความเผ็ดของแกงคั่ว
หรือหากท่านใดที่กินเผ็ดไม่ค่อยได้ ก็จะมีน้ำมูกใส ๆ ไหลเยิ้ม ซึ่งแน่นอนว่าจะมีเสียงสูดน้ำมูกย้อนเข้าไปดังซู้ด......
หรือถ้าสูดน้ำมูกเข้าไปไม่ทัน ก็จะสั่งน้ำมูกใส่ทิชชู่เสียงดังพรืด.....
นี่ยังไม่นับเสียงดูดโค้กอย่างรุนแรงเพื่อดับความเผ็ด
กับเสียงปล่อยลมฮ่าออกมาทางปากด้วยความสะใจ
ไหนจะเสียงเปลือกหอยกระทบกันดังก๊อกแก็กกรอกแกรกเมื่อเราเอื้อมมือไปหยิบมันมาจากชามแกง
ฯลฯ
โอ้ว มันสุดยอดจริงๆเลย ซาร่า นึกแล้วสยิวทรวงเป็นที่สุด

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 03:29:18 PM »
แต่หอยที่ว่านี้
จะมีให้กินเฉพาะต้นฤดูมรสุมตะวันตกเฉียงใต้ คือ ราว ๆ ปลายเดือนพฤษภาไปจนถึงกรกฎา เท่านั้น

หากสมาชิกชาวสำนักท่านใดมีโอกาสแวะที่สตูลช่วงนั้นล่ะก้อ
ผมยินดีที่จะเป็นวิทยากรบรรยายและสาธิตการดูดหอยให้ฟรี ๆ โดยไม่คิดมูลค่า
เรียกว่าสอนกันจนชำนาญยังกะนักดูดหอยมืออาชีพเชียวล่ะ ซึ่งน่าจะใช้เวลาไม่เกินสามชั่วโมง
ส่วนท่านที่มีพื้นฐานในเรื่องหอยมาบ้างแล้ว เช่น ท่านอินทะเนียร์น้อย ผมคิดว่าใช้เวลาสักสองชั่วโมงครึ่งก็น่าจะดูดกันได้คล่องปรื๋อ
ไม่รักกันจริงเป็นไม่ยอมเผยเคล็ดวิชานี้ให้นะครับเนี่ย
ขอบอก

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2013, 03:29:59 PM »
วันนี้ก็ขอจบการอภิปรายแต่เพียงเท่านี้ก่อนครับ
ท่านประธานหรือสมาชิกผู้ทรงเกียรติท่านใด หากมีประเด็นไหนที่ยังไม่กระจ่างอยากให้ผมชี้แจงเพิ่มเติม ก็สอบถามได้ครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • มงกุฎ: 3
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2013, 08:33:41 AM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ ในบทความดีๆจาก ด้ามขวานทอง ของเรา เเดนใต้ ไม่เฉพาะคนที่มีน้ำใจงามอยู่เท่านั้น  ยังมี หอย ที่สวยงามและเร้าใจอยู่อีกด้วย  ว้าว    น่ารักจริงๆครับ พี่น้อง ...อิจฉาคนแถวนั้นจริ๊งๆๆๆๆๆๆ    ขอบอก ...
    ขอยกมือ สนับสนุน ให้ ท่าน อดุลย์  เป็น ...ประธานชมรมคนรักหอยแห่งประเทศไทย สาขาภาคใต้ฝั่งอันดามัน....อีกสมัย  สุดยอด(หาคนแทนยากละกัน ประธานชมรมฯ นี้  อิอิ)
...ไม่ผิดหวัง ...ระทึก ตอนบ่าย จริงๆๆ  ..... เเต่อยากถามนิดว่า..มีคำเตือน การบริโภค หอย เกินขนาด หรือ เปล่าครับ ท่าน อดุลย์   อิอิ(ยิ่ง ฝนตก ๆ ตอน ห้าทุ่ม วันเสาร์ ด้วย  เฮ้อ  กลุ้ม   )   จบข่าว :D :D :D :D
ปล ขนาด ฟาดหอยดำ น้องฟูนี่ ยัง ลิ้นห้อย เลยครับ ท่าน อดุลย์ ถ้าเป็นหอยเเดง คงหัวทิ่มถ้ำแน่ๆๆๆ  อิอิ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 08:56:16 AM »
จริงด้วย....จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D :D
ปล ..มองไร  อิอิ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 09:34:07 AM »
ก่อนอื่นต้องขอขอบพระคุณท่านสมาชิกหอยอาวุโส
คือท่านอินทะเนียร์น้อย ที่ได้ยกมือไว้วางใจให้กระผมรับตำแหน่งประธาน ฯหอยฯ ติดต่อกันเป็นสมัยที่ 2
ซึ่งถือเป็นเกียรติแก่ตัวผมและวงศ์ตระกูลเป็นอย่างยิ่ง
ผมขอสัญญาว่า จะไม่ทำให้มวลหมู่สมาชิกชมรม ฯหอยฯ ต้องผิดหวังในตัวผม

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 09:37:01 AM »
ขอถือโอกาสแสดงวิสัยทัศน์ว่า
ในปีนี้ผมจะผลักดันนโยบายรับจำนำหอย แข่งกับนโยบายรับจำนำข้าว
รับจำนำโดยไม่จำกัดประเภท สีหรือขนาดของหอย

ที่เด็ดกว่าโครงการจำนำข้าวก็คือ
ในการจำนำข้าวนั้น จะต้องมีการทดสอบความชื้นของข้าวกันวุ่นวาย
แต่โครงการของเรานั้น เราจะไม่จำกัดความชื้นของหอย
หอยจะมาในสภาพชื้น หรือถึงขั้นเปียกแฉะมะลอกมะแลกยังไงก็ตามแต่ เราจะรับไว้หมด

รับรองว่าโครงการนี้ไม่ขาดทุนแน่นอน ผมขอสัญญาและเอาตำแหน่งเป็นเดิมพัน
เนื่องจากตอนนี้มีหลายประเทศที่ยื่นข้อเสนอซื้อหอยของเราโดยทำสัญญาแบบจีทูจี
หอยไทยไปรุ่งแน่ครับ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2013, 09:40:10 AM »
อ้อ ขอตอบกระทู้ของท่านสมาชิกที่ถามว่า
การบริโภคหอยพวกนี้ ต้องกำหนดพิกัดหรือปริมาณด้วยมั้ยว่า กินได้วันละไม่เกินเท่านั้นเท่านี้ต่อคน
ในเรื่องนี้ต้องขอเรียนให้ทราบว่า
เมื่อปลายปีที่แล้วผมได้เข้าร่วมประชุมภาคีเครือข่ายหอย
ซึ่งจัดขึ้นที่สำนักงานใหญ่องค์การหอยแห่งสหประชาชาติ
ซึ่งท่านเลขาธิการหอยแห่งสหประชาชาติ ได้แถลงมติของที่ประชุมว่า
สำหรับหอยหลักไก่แล้ว สามารถบริโภคได้อย่างไม่จำกัดจำนวน

อีกทั้ง อย.ของไทย หรือองค์การอนามัยโลก
ก็ยังไม่พบข้อมูลทางวิชาการใด ๆ ที่บ่งบอกว่าหอยชนิดนี้จะเป็นพิษต่อผู้บริโภค
จึงเรียนให้สมาชิก ฯหอยฯ ทุกท่านและครอบครัว ได้รับทราบตามนี้

แต่สำหรับหอยอย่างอื่นนั้น ผมไม่ขอออกความเห็นครับ
แต่อย่าลืมน้ำผึ้งหมักกล้วยน้ำว้านะครับ ขอให้รับประทานอย่างสม่ำเสมอ
ขอบคุณครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2013, 07:36:28 AM »
ขอขอบคุณ ท่าน อดุลย์ ...และขอสดุดีในความเสียสละครั้งยิ่งใหญ่ นี้ ....ขอปรบมือให้ ..ท่านประธานฯ...ครับบบบบบบบ    สุดยอด   
...ขอคารวะ หมดจอก กล้วยน้ำว้าหมัก  ...จร้าาาาาา   จบข่าว :D :D :D :D :D :D