ผู้เขียน หัวข้อ: หนีวีเซนเต้มาครับ  (อ่าน 23341 ครั้ง)

ออฟไลน์ jojo

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
Re: หนีวีเซนเต้มาครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 03:31:21 AM »
แหะๆ ถ้าลองได้นั่งเครื่องบินฝ่าพายุหิมะ แบบพี่มา........ของน้อง jojo จะดูจิ๊บๆไปเลย

หรือนั่งแมลงปอบินลงจอดที่กลางแท่นกลางทะเล น้อง jojo จะรู้เลยว่านั่งเครื่องบินปลอดภัยกว่ากันเยอะ........555+

โอ้....แมงปอหรือครับ นั่นคือความฝันเลยครับ อยากนั่งครับ ไม่รู้จะเอาโอกาสไหนไปนั่ง

อยากไปเที่ยวบนแท่นขุดเจาะด้วย มีทัวร์มั้ยครับ 

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 04:41:05 AM »
ที่แท่นเจาะขุดเขาให้ผู้หญิงไปทำงานไหมคะ

ออฟไลน์ kamolsilp

• Newbie
  • *
  • ชีวิตนี้มีแค่ครั้งเดียว ใช้มันซะ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 08:14:48 AM »
แหะๆ แท่นเจาะนะครับ ไม่ใช่ดิสนีย์แลนด์ น้องjojo ถึงจะมีพาทัวร์  ถ้าน้องอยากไปจริงต้องไปฝึกอบรมก่อนประมาณ 1 อาทิตย์ หลักสูตร sea survival ต้องไปกระโดดน้ำจากที่สูง ไปนั่ง ฮ.จำลอง แล้วหมุนกลับหัวอยู่ในน้ำ (สำลักน้ำกันจนแสบจมูก) แล้วฝึกการเอาตัวรอดเมื่ออยู่กลางทะเล ในการใช้อุปกรณ์ชูชีพแบบต่างๆ แหะๆ ฟังดูมันส์ดีนะครับ แรกๆก้อสนุกครับ แต่ถ้าได้ไปบ่อยๆแล้วจะรู้ว่า มันมีโอกาสเสี่ยงตายสูงนะครับ

ส่วนบนแท่นมีผู้หญิงครับ.........สวยและน่ารักมากๆด้วย ส่วนใหญ่จะควบคุมเรื่องการรีโมท หรือไม่ก้อระบบ Instrument ครับ........ได้แต่มองพอกระชุ่มกระชวยแค่นั้นอ่ะครับ  ไม่กล้าไปยุ่งด้วยหรอกครับ  เดี๋ยวเจออีเหี่ยวที่บ้านตบเอา...555+

ออฟไลน์ yommatood

• Full Member
  • มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 08:21:03 AM »
ว่าแต่............ท่านไม่ได้บินวนเล่นแถวสุวรรณภูมิ ก่อนลงจอดสักชั่วโมงสองชั่วโมง อย่างคนอื่นเขามั่งรึ

แหม.....แค่นอนเล่นเดินไปเดินมาที่สนามบินฮ่องกงเกือบ24ชม.น้ำท่าไม่ได้อาบ นี่ก็หนักพอแล้วครับ

อย่าอวยพรให้ผมเจอของแถมเลยครับ 

แต่แปลกนะครับ ระหว่างทางที่คิดว่าจะเจอพายุ  กลับกลายเป็นว่าสภาพอากศนิ่งมากเลยครับ

ไม่อยากให้ท่านหรือใครๆเจอเลยครับไอ้สนามบินอันสุดยอดของบ้านเรา ฮับอะไรน๊าาาาา
สนามบินที่ก่อสร้างนานที่สุด แต่รันเวย์พังเร็วที่สุด หุหุหุ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 11:23:08 AM »
เป็นความเก่งของเราครับ ท่าน yommatood..จะหาเรื่อง ลงในบันทึก ที่สุดของที่สุดของโลก ครับ  อิอิ   คิดถึงคนสร้างให้เสร็จ จัง  ..เฮ้อ  let it be     อิอิ
..จริงอย่างที่ท่านkamolsilp  ว่ามาจริงๆครับ...ต้องฝึกจริง...คิดละกันถ้าแมงปอ  มันร่วงลงทะเล..เย๊ยไม่ยากคิดเลยครับ(ขออภัยท่าน kamolsilp ที่คิดพิเรนครับ อิอิ)...เสียวหลามขนาดไหน  เฮ้อ   ..เคยดูหนังทีวี ที่สองหนุมสาวเล่นดำดูปะการังเพลิน ..เรือนำเทียวดันเสืxx ลืม คิดว่ามากันครบแล้ว....ในที่สุด รุ่งเช้าของอีกวัน ก็เป็น อาหารเช้า หลาม สองตัว เพราะ ขาไปบาดอะไรไม่ทราบ คาวเลืดมันออก  เศร้า   จบข่าว

• Newbie
  • *
  • ชีวิตนี้มีแค่ครั้งเดียว ใช้มันซะ
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 02, 2012, 12:02:32 PM »
แหะๆ ที่ฝึกมามันก้อเป็นแค่ทฤษฎีครับ.................

ที่ผ่านมา แมงปอตก  ไม่เคยได้ข่าวว่ามีใครรอดสักคนเลยครับ เมื่อประมาณกลางปีที่แล้ว แมงปอประจำแท่นเจาะพม่าตกกลางทะเล ก้อตายทันทีทั้งลำครับ ไม่มีใครรอดสักคน............

ที่พึ่งทางใจของผมก้อคือ พระเครื่องที่แขวนติดตัวไปด้วยทุกครั้งอ่ะครับ..........อาราธนาทุกครั้งที่ขึ้นไอ้เจ้าแมงปอ......ขอให้ลูกช้างอยู่รอดปลอดภัยทุกครั้งด้วยเถิด.......สาธุ

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 09:37:56 AM »
..พระคุ้มครอง..ครับท่านkamolsilp...(กลับมา น้องเหี่ยว ชื่นใจ  อิอิ)....จริงครับ ผมนะเสียวจริงเมื่อนึกภาพที่ว่านั่น...ตกลงไปในทะเล กว่ากู้ภัยจะมาช่วย...หลามตีปีก  อิอิ   ...สู้ๆครับ
 ท่านjojoครับ...A380..ก็ไม่เลวนะครับ เค้าว่า เหมือนโรงแรมเคลื่อนที่อะครับ อาจจะเพลินจนลืม บางคนเลยครับ  อิอิ    จบข่าว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 11:45:19 PM »
เอ....พี่ครับkamolsilpถ้านั่งฮ.ไม่ค่อยปลอดภัย   แล้วทำไมไม่นั่งเรือไปแทนล่ะครับ 

อ้อ....อีกคำถามนึงครับ สงสัยมานานแล้วว่า ไอ้หัวขุดเจาะเนี่ยมันสามารถเลี้ยวได้ด้วยหรือครับ

คิดว่ามันเจาะได้แค่ตรงๆ  เคยดูในสารคดีมันเป็นกราฟฟิคให้ดูว่าท่อมันเลี้ยวได้ 

ก็สงสัยว่ามันจะเลี้ยวยังไง เพราะหัวขุดเจาะมันก็เป็นแค่หัวสว่านที่ส่งกำลังมาจากการหมุนของท่อ

ใช่มั้ยครับ  มันไม่มีกลไกลบังคับเลี้ยวนี่หน่า.....สงสัยครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 08:18:27 AM »
ขอโทษที่ตอบน้อง jojo ช้านะครับ พอดีเพิ่งไปนอนอยู่บนเขาใหญ่กับชาวแก๊งค์อ๊อฟโรด พี่เพิ่งกลับมาถึงตอนเที่ยงคืนเมื่อวานนี้เอง ขอตอบแล้วกัน นั่งแมงปอบินยังกินเวลาหลายชั่วโมง ถ้านั่งเรือเป็นวันๆเลยครับ แถมเสี่ยงกับคลื่นทะเลที่ค่อนข้างแรง (แรงมากๆ คลื่นกระทบฝั่งเทียบไม่ติดฝุ่นเลย ไว้จะเอารูปคลื่นกลางทะเลที่ถ่ายไว้มาให้ดู ว่ามันน่ากลัวมากๆ) และคลื่นสามารถทำให้เกิดอาการป่วยได้ครับ หรือที่ส่วนใหญ่เรียกว่าเมาคลื่นอ่ะครับ บ้างคนไม่เคยนั่งเรือ พอขึ้นบนแท่นทำงานไม่ได้เลยครับ เพราะป่วยหนักหน้าเขียวกันแบบเห็นๆเลยครับ  สรุปว่านั่งแมงปอบินปลอดภัยกว่านั่งเรือครับ และไม่เสียเวลาไปกับการเดินทางด้วยครับ ........... : D

ส่วนคำถามเกี่ยวกับหัวเจาะ ขอตอบว่าอุปกรณ์หัวเจาะไม่ใช่สว่านหัวแหลมๆอย่างที่เราๆ เข้าใจกันผิดนะครับ แต่เป็นหัวเจาะชนิดพิเศษที่เรียกว่า “บิด (Bit)” ครับ ซึ่งถูกออกแบบเป็นลักษณะต่าง ๆ ให้สอดคล้องกับการเจาะหินแต่ละชนิด บิดมีขนาดตั้งแต่ 6 นิ้วถึง 26 นิ้ว ซึ่งหัวบิดจะต่อเข้ากับก้านเจาะหรือที่เรียกว่า "ดริลไพป์ (drill pipe)” ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 3 นิ้วครึ่งครับ แต่ละท่อนยาวประมาณ 30 ฟุต สามารถต่อกันเป็นก้านยาวได้ ฝ่ายขุดเจาะจะควบคุมให้ดริลไพพ์เลี้ยวซ้าย-ขวา ได้ตามการบังคับ ด้วยชุดควบคุมทิศทางครับ (ศัพท์บนแท่นเรียกว่าการ รีโมทครับ) เพื่อส่งหัวบิดชอนไชไปสู่แหล่งกักเก็บน้ำมันดิบ ที่ได้สำรวจด้วยระบบดาวเทียม และทำการคอนเฟิร์มอีกทีด้วยระบบอุลตร้าโซนิคครับ ตามทิศทางที่ออกแบบโดย แผนกสำรวจและผลิตปิโตรเลียมครับ หลังการขุดเจาะแต่ละช่วง จะมีการตั้ง “ท่อกรุ(casing)” และยิงซีเมนต์เพื่อยึดท่อกรุกับหลุม เพื่อไม่ให้ดินหินพังเข้ามาอุดตันแนวหลุมที่เจาะเอาไว้ด้วยครับ

ตอบพอสังเขปเท่านี้ก่อนแล้วกันนะครับ อยากรู้อะไรเพิ่มเติมก้อถามมาได้นะครับ ถ้าตอบได้ก้อจะตอบ ถ้าตอบไม่ได้ก้อไม่ตอบ....555+ : D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 08:41:55 AM โดย kamolsilp »

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 09:50:17 AM »
ขอบคุณ ท่านkamolsilp ท่านjojo ที่ยกประเด็นมาเสวนา ถาม ตอบกัน ได้ความรู้ จากผู้มีประสบการณ์จรืง ถึงแม้ว่า น้อยนิดเเต่เป็นข้อมูล ที่อาจจะใช้ ในการตัดสินใจในบางเรื่องที่สำคัญ กับ ชีวิตและการทำงานในอนาคต ได้เป็นอย่างดีครับ  เพราะ .ข้อมูลนี้ เป็นข้อมูลจากของจริง  สุดยอด  จบข่าว
ปล แมงปอ อีกชนิดเค้าบอกว่า น่ารักนะครับ ท่านjojo..ร้องเพลงเพราะ ด้วย  ว้าว...

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 10:48:35 AM »
ขอโทษที่ตอบน้อง jojo ช้านะครับ พอดีเพิ่งไปนอนอยู่บนเขาใหญ่กับชาวแก๊งค์อ๊อฟโรด พี่เพิ่งกลับมาถึงตอนเที่ยงคืนเมื่อวานนี้เอง ขอตอบแล้วกัน นั่งแมงปอบินยังกินเวลาหลายชั่วโมง ถ้านั่งเรือเป็นวันๆเลยครับ แถมเสี่ยงกับคลื่นทะเลที่ค่อนข้างแรง (แรงมากๆ คลื่นกระทบฝั่งเทียบไม่ติดฝุ่นเลย ไว้จะเอารูปคลื่นกลางทะเลที่ถ่ายไว้มาให้ดู ว่ามันน่ากลัวมากๆ) และคลื่นสามารถทำให้เกิดอาการป่วยได้ครับ หรือที่ส่วนใหญ่เรียกว่าเมาคลื่นอ่ะครับ บ้างคนไม่เคยนั่งเรือ พอขึ้นบนแท่นทำงานไม่ได้เลยครับ เพราะป่วยหนักหน้าเขียวกันแบบเห็นๆเลยครับ  สรุปว่านั่งแมงปอบินปลอดภัยกว่านั่งเรือครับ และไม่เสียเวลาไปกับการเดินทางด้วยครับ ........... : D

ส่วนคำถามเกี่ยวกับหัวเจาะ ขอตอบว่าอุปกรณ์หัวเจาะไม่ใช่สว่านหัวแหลมๆอย่างที่เราๆ เข้าใจกันผิดนะครับ แต่เป็นหัวเจาะชนิดพิเศษที่เรียกว่า “บิด (Bit)” ครับ ซึ่งถูกออกแบบเป็นลักษณะต่าง ๆ ให้สอดคล้องกับการเจาะหินแต่ละชนิด บิดมีขนาดตั้งแต่ 6 นิ้วถึง 26 นิ้ว ซึ่งหัวบิดจะต่อเข้ากับก้านเจาะหรือที่เรียกว่า "ดริลไพป์ (drill pipe)” ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลาง 3 นิ้วครึ่งครับ แต่ละท่อนยาวประมาณ 30 ฟุต สามารถต่อกันเป็นก้านยาวได้ ฝ่ายขุดเจาะจะควบคุมให้ดริลไพพ์เลี้ยวซ้าย-ขวา ได้ตามการบังคับ ด้วยชุดควบคุมทิศทางครับ (ศัพท์บนแท่นเรียกว่าการ รีโมทครับ) เพื่อส่งหัวบิดชอนไชไปสู่แหล่งกักเก็บน้ำมันดิบ ที่ได้สำรวจด้วยระบบดาวเทียม และทำการคอนเฟิร์มอีกทีด้วยระบบอุลตร้าโซนิคครับ ตามทิศทางที่ออกแบบโดย แผนกสำรวจและผลิตปิโตรเลียมครับ หลังการขุดเจาะแต่ละช่วง จะมีการตั้ง “ท่อกรุ(casing)” และยิงซีเมนต์เพื่อยึดท่อกรุกับหลุม เพื่อไม่ให้ดินหินพังเข้ามาอุดตันแนวหลุมที่เจาะเอาไว้ด้วยครับ

ตอบพอสังเขปเท่านี้ก่อนแล้วกันนะครับ อยากรู้อะไรเพิ่มเติมก้อถามมาได้นะครับ ถ้าตอบได้ก้อจะตอบ ถ้าตอบไม่ได้ก้อไม่ตอบ....555+ : D

ขอบคุณนะครับพี่ ที่ทำให้หายสงสัย ไอ้หัวเจาะนี้ผมก็พอจะเข้าใจหน้าตาของมัน เพราะเคยเห็นแต่เรียกไม่ถูกเลยเรียกว่าสว่านไปก่อน  ลักษณะที่มันเป็นคล้ายๆเฟืองบายศรีแต่มีฟันติดอยู่ทุกเฟืองเลยใช่มั้ยครับ
แต่ที่งงคือระบบการบังคับเลี้ยวนี่แหละครับ มันเลี้ยวยังไง แล้วเวลาที่มันเลี้ยวไอ้เจ้าDrill Pipe มันก็จะต้องงอได้ด้วยใช่มั้ยครับ เพื่อให้มันเลี้ยวไปตามหัวเจาะ และที่น่าสงสัยอีกก็คือมันเป็นเหล็กนี่ครับ  ถ้าหากให้ผมคาดเดาเอาเอง ลักษณะการเลี้ยวของระบบหัวบิทนี่น่าจะเป็นการตีวงเลี้ยวที่กว้างมากๆ คือไม่ใช่การเลี้ยวซะที่เดียว น่าจะเป็นการเฉ การเอียง เข้าหามากกว่ารึเปล่าครับ 

อีกเรื่องนึงครับระบบส่งกำลังของหัวบิทนี่เป็นระบบไฮดรอลิคที่มีกำลังด้วยตัวเองเหมือนหัวรถจักรที่มันลากพาdrill pipe ตามตูดไป

หรือกำลังนั้นส่งผ่านจากต้นกำลังที่ติดตั้งอยู่บนแท่น จากนั้นส่งผ่านDrill Pipeส่งต่อไปยังหัวบิทอีกทีครับ

คำถามเยอะไปหน่อยแต่ไม่รู้จะถามใครจริงๆครับ
ขี้สงสัยครับ

ไม่รู้คำถามของผมจะพาพี่งงรึเปล่า ขอบคุณครับ

อ้อ......เฮียกังฟูครับ ว่างๆนั่งเรือไปเยี่ยมแท่นขุดเจาะกันมั้ยครับ  ผมมีเรือยอร์ชอยู่ลำนึงซื้อมาไว้ตอนน้ำท่วม
ขาดคนพายครับ  รบกวนเฮียกังฟูด้วยครับ มีกำลังภายในเยอะน่าจะมีแรง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 10:51:41 AM โดย jojo »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 11:07:46 AM »
ใส่รูปไม่ได้ เอาลิ้งค์มาแปะแทน  ในรูปใช่หัวBit ใช่มั้ยครับ

http://www.paysonpetro.com/how-does-a-drill-bit-work/

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 08:47:25 AM »
เห็นแล้วครับ...ไม่ว่าใหญ่หรือเล็ก มันก็คล้ายๆกันนะครับ ท่าน jojo...ก็แลดูจะคล้ายๆกับเจาะ อุโมงค์ รถไฟฟ้า อะครับ  อิอิ   จบข่าว

ออฟไลน์ constantine

• Jr. Member
  • **
  • มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 12:43:04 PM »
ดูแล้วคล้ายก้นหอยเลยอ่ะ...

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 07:52:46 PM »
จริงครับ ท่าน constantine..แต่ว่า มันมี 3 หอย นะครับ....ส่วนมากแล้วน่าจะคุ้นๆกับ หอยเดียว มากกว่านะครับ..ไม่ว่ามันจะเล็กหรือใหญ่ ก็อบอุ่นกับหอยกันทั้งนั้นแหละ  บางคนชอบ จุ๊บหอย ด้วย  น่ารัก ง่ะ  อิอิ (หอยขม อิอิ)  จบข่าว