ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อทะเบียนรถทางเน็ต  (อ่าน 8226 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
ต่อทะเบียนรถทางเน็ต
« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 10:27:42 AM »
ได้รับ FW mail มา เลยเอามาฝากทุกท่านครับ
เผื่อท่านใดที่ยังไม่รู้จะได้ลองใช้ดู เค้าว่างี้

หลายๆท่านคงใช้บริการของไฟแนนซ์ในการต่อทะเบียนรถประจำปี  ซึ่งต้องเสียค่าบริการประมาณหลักร้อย

แต่หากจะทำเองก็ได้โดย.....
1. เข้าไปยื่นภาษีในเว็บของกรมขนส่งhttps://www.dlte-serv.in.th/dltWeb
โดยเข้าไปสมัครสมาชิก จากนั้น...
2. ล็อคอินเข้าไปทำการ"ยื่นชำระภาษี" โดยกรอกข้อมูลต่างๆของตัวเราและรถ 
(ถ้าซื้อพรบ.มาแล้วก็เอาเลขกรอกได้เลย หรือไม่มีก็สามารถซื้อในหน้าเว็บ)
3. จ่ายเงินได้ 3 วิธี 1. หักบ/ช ธนาคาร 2. บัตรเครดิต หรือ 3. พิมพ์ใบชำระออกมาเพื่อไปจ่ายที่เคาน์เตอร์เซอร์วิส

จากที่ลองทำดูพบว่าสะดวกมาก  นั่งหน้าจอ 15-20 นาทีก็ทำเสร็จแล้ว
กรมขนส่งจะส่งใบที่ติดกระจกรถ(เรียกไรหว่า Huh?)และส่งสำเนาใบเสียภาษีมาให้ทางไปรษณีย์ (คิดค่าบริการ 40 บาท)
ประหยัดกว่าจ้างไฟแนนซ์ทำและสะดวกกว่าเป็นไหนๆ (ไฟแนนซ์ก็คงทำแบบนี้แหละ)

ลองดูนะครับ

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
Re: ต่อทะเบียนรถทางเน็ต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2012, 08:01:31 PM »
ดีจัง
แต่ก็ให้สงสัยว่า แล้วใบสั่ง ที่ค้างๆอยู่ ระบบมันจะรู้ไหม เอ่ย ?

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 06:41:38 AM »
สำหรับรถยนต์ไม่เกิน7ปีค่ะ รถมอเตอร์ไซด์ไม่เกิน5ปี ค้างชำระภาษีไม่เกิน3ปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 04, 2012, 06:45:08 AM โดย jubu »

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2012, 09:14:22 AM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์ ท่านssuebsa ท่านjubu
ขอขอบคุณ ข่าวสารดีๆแบบนี้ ครับ...สุดยอดครับ   ส่วนใครโดนใบสั่ง อยู่ละก้อ ระบบคงปฏิเสธ เนอะ  อิอิ   จบข่าว

ออฟไลน์ oraora

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 03:48:03 PM »
สวัสดีค่ะท่านอดุลย์...
...กำลังต้องต่อทะเบียนเลย....

...รบกวนถามนิดค่ะ...
ที่หาดใหญ่ช่วงนี้โอเคหรือไม่ค่ะ..เพราะต้องไปทำงาน..set ไว้แล้วด้วย แต่ดูข่าวเหตุการณ์ไม่ค่อยดี...จะมีอะไรเสียงดังๆอีกหรือไม่คะ
อืมมม...แถมจองที่พักแถวๆๆที่เคยระเบิดด้วยค่ะ ตรงข้ามกัน 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2012, 05:57:00 PM โดย oraora »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 09:27:55 AM »
สวัสดีครับ ท่านorawan
วันก่อนมีบางคนทักว่า ท่านยังไม่เข้าสำนักฯ  อิอิ   (แต่ตอบแทนไปแล้วแหละ ไม่ใช่ที่เคยทักนะครับ  อิอิ  )
ดีมากมากๆเลยครับ ขอบคุณ ท่าน อดุลย์  ด้วยคน ครับ....แต่ว่า ใบขับขี่ ...ซื้อทาง เนท คงไม่ได้นะครับ  อิอิ   ต้องไปสอบ เอานะจ๊ะ พี่น้อง...ถึงจะภูมิ ใจว่า เป็น...ใบขับขี่สอบ  ไม่ได้ซื้อ   อิอิ    จบข่าว

ออฟไลน์ adulmr

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 12:08:48 PM »
...รบกวนถามนิดค่ะ...
ที่หาดใหญ่ช่วงนี้โอเคหรือไม่ค่ะ..เพราะต้องไปทำงาน..set ไว้แล้วด้วย แต่ดูข่าวเหตุการณ์ไม่ค่อยดี...จะมีอะไรเสียงดังๆอีกหรือไม่คะ
อืมมม...แถมจองที่พักแถวๆๆที่เคยระเบิดด้วยค่ะ ตรงข้ามกัน 555
หาดใหญ่ช่วงนี้โอเคครับ
เพื่อนผมอยู่หาดใหญ่บอกว่า เจ้าหน้าที่ตรวจเข้มมาก ถึงขนาดมดสักตัวจะคลานเข้าตัวเมืองหาดใหย่นี่ยังลำบากน่าดู
กล้องวงจรปิดไม่ต้องพูดถึง แขวนกันพะรุงพะรังเต็มไปหมด

อ้อ ที่ท่าน oraora บอกว่าจะไปพักแถวย่านที่เคยเกิดเหตุนั้น
ต้องยกนิ้วให้เลยว่าเป็นการวางแผนหรือกลยทธุ์ที่มาเหนือเมฆจริงๆ ขงเบ้งยังอายว่างั้นเหอะ
ด้วยว่าดูตามสถิติแล้ว (ถ้าจะเกิดเหตุ) มันมักไม่ซ้ำรอยเดิมครับ

เด็กเลี้ยงนกกรงหัวจุกข้างบ้านผมเคยบอกไว้ว่า
มะพร้าวต้นใดที่ลูกมันหล่นใส่ศีรษะผู้ใดเข้าแล้ว ให้เราไปนั่งอยู่ใต้ต้นมะพร้าวต้นนั้นด้วยความสบายใจได้เลย
เพราะว่ามันจะไม่หล่นใส่หัวเราซ้ำสองแน่นอน

ชาวมาเลย์เองก็ยังเข้าไปเที่ยวที่หาดใหญ่กันอย่างคึกคักเหมือนเดิม
ด้วยเชื่อใจในความปลอดภัยครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 08:22:37 AM »
แหม่..ต้องเชื่อตามคนของพื้นที่ครับ ท่านorawan...เฟิร์มด้วย..เด็กเลี้ยงนกกรงหัวจุก..สุดยอด  ....จบข่าว
ปล ดูข่าว เจ้าหน้าที่เข้มเต็มร้อยครับ ..เรือเหอะกำลังจะมาเสริม  (ข่าววิทยุในรถว่างั้นนะครับ  อิอิ)

ออฟไลน์ oraora

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 07:26:03 AM »
ขอบคุณท่านอดุลย์ค่ะ....
ความสุขของการเดินช๊อปฯ ลดลงอย่างมีนัยสำคัญทางสถิติ...เลยะค่ะท่านอดุลย์

จริงเหรอค่ะ..ท่านอินทะเนียร์น้อย...เขาจะเอาเรือเหาะมาใช้....
แล้วมันจะเหาะได้เหรอเห็นมีข่าวว่ามันรั่วค่ะ 5555

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2012, 08:37:51 AM »
จริงครับ ท่านorawanบางกระเเสข่าว บอกว่ามันรั่วอยู่ครับ...ที่ผมฟังช่องนั้นคงประชดกระมังครับ   อิอิ   จบข่าว