ผู้เขียน หัวข้อ: โทรศัพท์บ้าน True เอาเปรียบกันชัดๆ  (อ่าน 10182 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
โทรศัพท์บ้าน True เอาเปรียบกันชัดๆ
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 08:13:23 AM »
ได้รับ FWD มาครับ
ทำหยั่งงี้เป็นการเอาเปรียบผู้บริโภคชัดๆ
เป็นงี้ครับ
------------------------------
บริษัท  True  ได้เปิดบริการระบบรับฝากข้อความอัตโนมัติให้กับโทรศัพท์พื้นฐานของ  True 
โดยที่มิได้แจ้งให้เจ้าของโทรศัพท์ทราบแต่ประการใด และได้ดำเนินการมาแล้วประมาณ  1-2  เดือน
( จากการบอกเล่าของเจ้าหน้าที่ ในขณะที่โทรไปแจ้งยกเลิกบริการรับฝากข้อความ ฯ  )

กล่าวคือหากท่านกำลังใช้โทรศัพท์พื้นฐานของ  True  อยู่
และในขณะนั้นถ้ามีเพื่อนหรือญาติของท่านโทรเข้ามาหาท่าน
เพื่อนหรือญาติของท่านจะได้ยินเสียง
"  ยินดีต้อนรับเข้าสู่บริการรับฝากข้อความ " แทนที่จะได้ยินเสียงสัญญาณสายไม่ว่าง
เพื่อนหรือญาติของท่านก็จะต้องเสียค่าโทรศัพท์ทันที
ถึงแม้ว่าเพื่อนหรือญาติของท่านจะรีบวางสาย และไม่ฝากข้อความแต่ประการใด

ท่านสามารถตรวจสอบได้ด้วยการยกหูโทรศัพท์พื้นฐานของ  True  ที่ท่านเป็นเจ้าของ เพื่อทำให้สายไม่ว่าง
จากนั้นใช้โทรศัพท์มือถือแบบเติมเงินโทรเข้าโทรศัพท์พื้นฐานของ  True  ที่ท่านยกหูค้างไว้เครื่องนั้น
ท่านจะได้ยินเสียง  "  ยินดีต้อนรับเข้าสู่บริการรับฝากข้อความ " ทันที
โดยจะไม่มีเสียงสัญญาณสายไม่ว่าง ให้ท่านได้ยินล่วงหน้า
ให้ท่านรีบวางสายโทรศัพท์มือถือของท่าน แล้วตรวจสอบยอดเงินคงเหลือ
ท่านจะพบว่าถูกหักค่าบริการไปแล้ว  1  นาที

หากท่านทดสอบแล้วเป็นความจริงดังที่กล่าวไว้ข้างต้น และท่านไม่อยากใช้บริการนี้
ท่านสามารถใช้โทรศัพท์พื้นฐานเครื่องนั้น โทรไปแจ้งยกเลิกบริการนี้ได้ที่  1177  แล้วตามด้วยเบอร์โทรศัพท์พื้นฐานของ  True  ที่ท่านเป็นเจ้าของ (  02xxxxxxx )
แล้วก็เลือก รายการที่จะติดต่อกับเจ้าหน้าที่ เพื่อแจ้งยกเลิก
ทั้งนี้เจ้าของโทรศัพท์ควรเป็นผู้โทรไปแจ้งยกเลิกเอง
เพราะเจ้าหน้าที่จะถามรายละเอียดของเจ้าของโทรศัพท์ เช่น เลขบัตรประชาชน

หมายเลข  1177  ก็คือเบอร์ที่ใช้แจ้งเวลาโทรศัพท์ขัดข้อง

ท่านลองคิดดูว่า โทรศัพท์พื้นฐาน  2  ล้านเลขหมายของบริษัท  True
สามารถทำเงินให้กับ บริษัท  True  ได้ชั่วโมงละเท่าไร ทั้งๆที่สายไม่ว่าง
ซึ่งตามปรกติ บริษัท  True  จะเรียกเก็บค่าบริการไม่ได้เลย
เพราะไม่มีการต่อสายเนื่องจากสายไม่ว่าง

หากท่านมีความเห็นว่า การดำเนินการเช่นนี้ของบริษัท  True  เป็นเรื่องปรกติวิสัยของธุรกิจ ก็ถือว่าข้อความข้างต้นเป็นการแจ้งให้ทราบ มิต้องให้ความสนใจแต่ประการใด
แต่หากท่านมีความเห็นว่าเป็นการเอาเปรียบลูกค้า
ก็ขอความร่วมมือจากท่านช่วย  forward e-mail  ฉบับนี้ไปยังท่านอื่นๆด้วย
เพื่อมิให้คนที่ท่านรู้จักถูกเอารัดเอาเปรียบจากบริษัท  True
-------------------------------
ลองทดสอบดูกันนะครับ

Re: โทรศัพท์บ้าน True เอาเปรียบกันชัดๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 08:14:31 AM »
ในเรื่องของโทรศัพท์ที่เอาเปรียบผู้บริโภคคล้ายๆกันนี้
ผมเองเคยแจ้งข้อมูลไปยัง สคบ.
แต่เห็นเค้าเงียบเฉย ด้วยงานเค้าอาจจะยุ่งมาก
คราวนี้เลยคร้านที่จะแจ้งไป

เอามาแพร่ข่าวต่อแบบนี้แหละ
เผื่อบริษัทเค้าจะได้ละอายใจในการกระทำของตัวเองขึ้นมาบ้าง
เงินน่ะ ใครๆก็อยากได้ แต่ถ้าได้มาโดยวิธีการอันน่าละอายแบบนี้ ผมคิดว่ามันเป็นบาปอย่างหนึ่ง
ไม่ต่างจากไปขโมยล้วงเงินจากกระเป๋าของผู้คนเค้า
ถ้ายังมีศีลธรรมหรือยังนับถือศาสนากันอยู่
เลิกพฤติกรรมแบบนี้กันเถอะครับ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • มงกุฎ: 3
Re: โทรศัพท์บ้าน True เอาเปรียบกันชัดๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 09:28:44 PM »
ขอบคุณ ท่าน อดุลย์ ที่เอาบทความที่มีข้อสังเกตุมาให้อ่านครับ...ถ้าเป็นอย่างนั้นจริงๆ ก็...เจริญพร  กันได้เลยครับ  พี่น้อง...เรียกว่า..โกงกันแบบไม่อายฟ้าอายดินกันเลยครับ...เอาแค่ที่ว่าก็รวยไม่รู้จะรวยยั่งงัยแล้วครับ...มันเอาผลงานของวิศวกรไปหากินกันแบบง่ายยั่งงี้ กลุ้ม...   จบข่าว 

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 09:49:17 PM »
ขออนุญาต เอาขึ้น Facebook ส่งต่อๆกันไป จะได้ไม่ต้องเสียค่า โง่ กัน 

ไม่ชอบ การเอาเปรียบแบบนี้ อยู่แล้ว

ขอบคุณ ท่าน อดุลย์

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 07:43:52 PM »
ขอปรบมือให้ ท่าน อดุลย์ และ ท่านssuebsak...พวกจัญไรเหล่านี้ หากไม่มีคนดีของสังคม บีบไข่มันละก้อ ตีปีกครับ  ..ผมก็สังสัยเหมือนกันครับ ..ฝากข้อความเพียบ พอกดดูคือ คนที่โทรมาแล้วไม่ได้รับสายหรือ ติดสาย  แต่ของ DTACและดูจะ..ตู๊ด ๆๆๆ  อยู่นานจึงให้ฝากข้อความครับ   ยั่งงี้ นิสีย ใช่มั๊ยครับ  พี่น้อง   อิอิ(เอ..จะเป็น การโกหกสีขาว(White lie)  เป่า นี่  อิอิ)...เมื่อก่อนเคยมี วิศวกร จะทำการทำเครื่องตรวจนับการโทร  แต่ตอนนี้หายเงียบ  ...งง  ครับ   กลับมาเถอะวันวาน   อิอิ   จบข่าว

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 07:53:12 AM »
โทรศัพท์บ้านของค่าย ตี๋ตี๋และตี๋ ผมเคยโทรไป สักปีฝ่าๆมาแล้ว
จำได้ว่าสัญญานต่อสายมันดังแค่ 3 ตู๊ด
แล้วก็มีเป็นเสียงฝรั่งผู้ชาย พูดเร็วๆถี่ๆว่าสายไม่ว่าง (จริงๆแล้วสายว่าง แต่ไม่มีคนรับ)
แต่ตอนที่มันเริ่มพูดนั้นมันดูดของเงินเราไปแล้ว
ผมก็ดันงงมัวแต่นึกคำแปลของมันอยู่พักใหญ่ๆ
พวกทำธุรกิจแบบสันดานเสียแบบนี้ มันน่าบีบไข่แบบท่านอินทะเนียร์น้อยว่ามาจริงๆครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 01:14:08 PM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์
เรื่องโทรศัพท์ นี่คนที่สร้างมันหรือ ทำมันมักจะไม่รวยครับ ได้ข่าวว่าฝรั่งคนแรกที่คิดอยากจะกระโดดตึกตาย เพราะคนมาลอกครับ นี่พอเป็นผลงานมาเรียบร้อยแล้ว พวกที่มันเอามาจัดการการใช้ผลงานนี้ ก็รวยอีกครับ ดังจะเห็น รายการ ำจอขาว ที่ผ่านมา วิศวกรหรือเปล่าครับ ที่มาออกทีวี วางมาดเทห์ ๆเป็นข่าว เปล่าเลยครับ....แต่ก็ได้รับ คำเจริญพร กันไปเยอะ แล้วเหมือนกัน คิดว่าชาตินี้คุ้มแล้วแหละ  อิอิ 
...ส่วนพวกที่หากินเล็กกินน้อย อย่าง ท่าน อดุลย์ว่ามานะ ...ก็หมั่น เจริญพร กันเข้าไว้ให้เช่นกันครับ  ถึงแน่ชาตินี้ ...  อันที่จริง สายไม่ว่า ก็ไม่ต้องเสืxx  บอกก็ได้ไม่มีใครเขาถาม หรอก บอกฟรีว่าไปอย่าง ดันไปหักเงินเค้าอีก  ยั่งงี้แถวบ้านท่าน เรียก เสือก เป่า ครับ ท่าน อดุลย์   อิอิ   
 ถึงต้องรวมพลคนเก่งของผ่นดินกัน ด้วยเหตุนี้ครับ  ...นี่ก็ ท่าน วิศวกรโก้ ผู็้กล้า ไม่ทราบว่า ไปไหนครับ หลายเพลาแย้ววววว ....เฮ้อ   จบข่าว

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 09:15:37 PM »
เมื่อวันวาน ยังชม ดีแทค  อยู่เลย อ้าว  ไปซะเเล้ว หายไปหายนาที  ....ช่วงนั้นโทรติดต่อธุระพอดี  เอ่..ทำไมมันติดต่อไม่ได้... พอตอนเย็นทราบว่า...อีกแหละ  ล่ม   เฮ้อ(วิศวกร โดนบีบxxอีกแหละ  กลุ้ม)  ได้ข่าวว่าจะปรับกันเป็นหลักล้านนะครับ  ส่วนผู้ใช้บริการ  ยังแน่ใจว่าจะชดเชยอย่างไร  อิอิ    เอ๊า  รอฟังข่าวละกันนะครับ  พี่น้อง   จบข่าว

ออฟไลน์ jubu

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:13:36 PM »

ให้กดภายใน 29 สค.นี้ แต่โทรเท่าไหร่ก็ไม่ติด -*- โถ่เอ๊ย

ออฟไลน์ ssuebsak

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 10:29:34 AM »
ความจริงโทรศัพท์บ้าน ของผมก็ True แต่ไม่มีปัญหา เพราะเอามาใช้เป็นเบอร์แฟกซ์
ส่วนตามคน ก็มือถือ ตลอด บางที โทรคุยกัน ตอนอยู่ในบ้านนี่แหละ พวกนึกว่าเราออกไปข้างนอกแล้ว

สำหรับ ท่านที่บ่นๆ ทั้ง Happy, Dtac ก็ขอแสดงความเห็นใจ  ของผมใช้ ของ นช. ดีมั่งเสียมั่ง แต่ไม่กล้าเปลี่ยน เบอร์ หรือ ย้ายค่าย เพราะใช้แบบ บุ๊ปเฟ่  เดือนนึง ไม่ถึง พันบาท ก็พอใจแล้ว ตามอรรถภาพ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 06:55:12 PM »
ขอบคุณ ท่านjubuที่เอาข่าวนี้มา อัพเดท  ครับ...ต้องชดเชยครับ...นี่ก็ได้ข่าวล่าสุดว่า ชดเชยเป็น 2  เท่า  ดีครับ  ล่มบ่อยๆ ส่ออาการไม่ดี...มันจะเข้าสู่โหมตล่มสลายนะครับ...สงสารวิศวกรที่ทำงานที่นั่นอีกเป็นพันๆ ผลกระทบเเน่นอน....เศร้า    เสียงก็เเลดูจะไม่ชัดด้วยนะจ๊ะ..ปรับปรุงด้วยนะพี่ดีแทค..เดี๋ยวจะมีคนเรียก ว่า ดีแตก  เย๊ย  อิอิ    สู้ๆนะครับ เย้   จบข่าว

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 07:46:37 PM »
โดยความเป็นจริงแล้ว...ดีเเทค ไม่น่าให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้เลยครับ..เพราะว่าระบบจะต้องมี การสำรอง หรือ สลับโดยทันที (fail safe)...อ้างเครื่องพัง ยิ่งเข้าตัวครับ..แล้วค่ายอื่นทำไมไม่เกิดแบบนี้   ...กลุ้ม  จบข่าว