ผู้เขียน หัวข้อ: ทำนา ทำนา ทำนา ข้าว ข้าว ข้าว  (อ่าน 6800 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
ทำนา ทำนา ทำนา ข้าว ข้าว ข้าว
« เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 10:21:32 AM »
เห็นกระทู้ในนี้
ท่าน ssuebsak มีแนวคิดจะไปทำนา + ทำสวนบ้างนิดหน่อย
ผมเลยตั้งประเด็นขึ้นหัวข้อใหม่
และหลายปีมาแล้ว อ่านเจอบทสัมภาษณ์ของคนตระกูลดัง ที่เบนชีวิตไปทำนา
คือคุณวิลิต เตชะไพบูลย์
ค้นจาก google ลองแปะไปนิดนึง ลองอ่านดูครับ
http://www.greenlattes.com/green-variety-story/oragnic-agriculture/94-baannavilit-organic-farm-healthy-shop

Re: ทำนา ทำนา ทำนา ข้าว ข้าว ข้าว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 10:31:24 AM »
พูดถึงเรื่องข้าว
อันหมายถึงข้าวที่เรากินเข้าไปทุกวันนี้
ผมลองไปดูๆและอ่านเอกสารอะไรต่างๆ
พบว่า การทำนาโดยทั่วไป มันมีการใช้สารเคมีกันเพียบ (ไม่ต้องนับปุ๋ยเคมี ซึ่งผมก็ยังพอรับได้ครับ)
ทั้งยาฆ่าหญ้า ยาฆ่าหนอนแมลงต่างๆ สารพัดสารเพ

สุดท้าย ตอนเก็บเกี่ยวข้าวเปลือกไปขายที่โรงสี
โรงสีก็ต้องใช้สารเคมีอีกพะเรอเกวียนในการเก็บรักษาไม่ให้มดแมลงต่างๆมาชอนไชข้าวเปลือก
จนท้ายที่สุด นำไปสีเป็นข้าวสาร บรรจุถุง 5 กิโลมาขายพวกเรา

ก่อนที่จะปิดถุง
พี่แกก็ไม่ลืมที่จะตักสารกันมอดเทลงไปในถุงราว 1 ช้อนพูนๆ โด๊ปกันเป็นขั้นตอนปิดท้ายก่อนซีลถุงปิด วางจำหน่าย
ทุกวันนี้ เรากินสารเคมีกันเพียบ

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
Re: ทำนา ทำนา ทำนา ข้าว ข้าว ข้าว
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 12:47:35 PM »
5 5 5  ท่านเล่นตั้งกระทู้ใหม่เลย
มา ผมแบ่งปัน สิ่งที่ผมเตรียมไว้ ให้ชมกัน

วิธีทำนา 100 ถัง/ไร่ แบบไร้สารพิษ

และพอทำได้ เราก็ขายแบบรายย่อย ไม่ต้องตั้งโรงงาน เอาแค่พอเพียงใน ชุมชน ที่เหลือก็ค่อยขายออกไป 
ส่วนพวกรายใหญ่ กินทั่วประเทศ ก็ปล่อยเขาไป  เอากลุ่มพี่ น้อง ญาติ เพื่อน ให้ปลอดภัยจาก สารเคมีกันก่อน
แล้วค่อยๆ ระบาด
(มันจะได้ มั้ยน้อ)

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 01:10:46 PM »
เมื่อได้ ข้าวแล้ว เราก็ไม่ต้องไปพึ่งโรงสี หรอก เครื่องสีข้าวขนาดเล็ก มีขายเยอะแยะ
ตอนนี้ ดูเหมือน ปรับปรุงเทคนิค ขึ้นมาได้เยอะพอควร  ถ้ายังไม่ดีจริง ลูกโม่ สำหรับสี
เราชาววิศว นั่งคิดอีกนิดนึง ก็สร้างได้ ยอมลงทุนในราคาผลิต หน่อย แม้มันจะแพงกว่า เครื่องที่ซื้อใหม่ก็ตาม
ไม่ยากหรอก ผมว่า สร้าง Precision Part อย่างอื่น ยังทำมาเยอะแล้ว กะแค่ ทำร่องของลูกโม่ สีข้าว ให้สวยๆ ไม่น่าจะยาก (เคยไปนั่งคุยกับ อ.เทคนิค ที่เขาสร้างมา ประกวด งานวิจัย เมื่อหลายปีก่อน)

ไปชมตัวอย่างกัน ตามลิ้งค์ เลยครับ

http://rongsilek.blogspot.com/ 

http://www.natrawee.co.th/index.asp?&title=Home+Page

สีข้าวจิ๋ว

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 09:28:26 AM »
ขายรายย่อย ให้พี่น้องเพื่อนฝูง ได้ลดการบริโภคสารเคมี
สุดยอดครับ;)

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 10:51:20 PM »
ขอขอบคุณ  ท่าน อดุลย์และ ท่านssuebsakครับ...ในข้อมูลเกี่ยวกับการทำนาครับ...เชื่อว่าหลายท่านมองข้ามธุรกิจนี้ไปจริงๆครับ...โดยเฉพาะผู้ที่เป็นช่างและวิศวกร...ลืมความเป็นผู้ผลิตข้าวไปถนัด...มีเรื่องเล่าอีกแล้ว เมื่อ ปี40ยุคฟองสบู่...ได้เขาไปฟังเจ้าของโรงงานที่ทำงานอยู่ครับ...เจ้าของอายุยังน้อย เหมือน คิม จอง อ฿ ของ ท่านGaojingนี่แหละ....ทั้งๆที่เป็นเป็น ช่างนะครับ  แต่ไปได้ไอเดียจากใครไม่ทราบว่า...จะทำโรงงานนี้และจะไปทำนาด้วย เเละก็เล่าขบวนการทำนามาเป็นฉากๆ  ว่าได้กำไรงามกว่าโรงงานที่ ท่านทั้งหลายมาเป็นลูกจ้างอาชีพ  ขณะนี้  และยังบอกอีกว่า มีใครอยากเป็นชาวบอกมาเลย พร้อมย้าว แผนกให้...ครั้ง เหล่ามีปราบ วิศวกรรม ทั้งหลาย เงียบกริบ..เอ..จะมาไม้ไหน..จะให้อญู่หรือไล่ทางอ้อม...บรือกันนานเป็นอาทิตย์...แต่แล้ว ..ลูกจ้างอาชีพเฮ...ฟองสบู่แตก...เฮ้  จบข่าว :D :D :D
ปล ขอสนับสนุน ท่านทั้งสองครับ...ได้ฟังมาเเล้วเป็็นไปได้ครับ และเพลินเพลิน กับ ธรรมชาติด้วย..สัมผัสกับ ควยตัวเป็นๆ..น่ารัก ง่ะ    อิอิ

ออฟไลน์ Gaojing

• Full Member
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:13:17 PM »
เห็นกระทู้นี้แล้วนึกถึงคนรู้จักท่านนึง แก่วานให้ผมออกแบบเครื่องเครื่องแยกเมล็ดข้าวออกจากรวงข้าว
ขนาดมินิ คือช่องสอดรวงกว้างไม่เกิน40cm ไอ้ผมก้ไม่เคยรู้ระบบว่ามันทำงานกันยังไง เลยลืมไปเลยนิ
ตอนนี้แกเป็นช่างซ่อมบำรุงอยู่โรงงาน แกบอกว่าอีกไม่นานจะกลับบ้านไปทำนาตามเดิม เลยอยากได้ซักเครื่อง
อย่าว่าแต่แกเลย ผมก้มีมรดกที่นาอยู่70ไร่เหมือนกันน้าตอนนี้ก็ให้ญาติทำอยู่ และซักวันนึงก็คงต้องไปทำต่อ
เครื่องจักรผลิตปุ๋ยก้อทำมาแล้วเลยรู้แหล่งที่มา และขอปุ๋ยเขามาลองประจำเวลาไปซ่อมเครื่องให้
ตอนนี้ก็ขอศึกษาความรู้จากท่านอาจารย์สืบ อาจารย์ดุล อาจารย์อินไปพรางๆก่อนนะครับ 8)

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 10, 2013, 08:11:02 AM »
ดีครับ ใจเย็นๆเป็นฝ่ายได้เปรียบ ครับ ท่านGaojing...ถ้าหากมีคนมาคอยดูใจให้เย็นลงมากๆยิ่งดีครับ..อิอิ   สู้ๆ  ขอเป็นกำลังใจให้...และเชื่่อว่า คงมีบางท่านแถวนี้ ส่งกำลังใจมาให้แน่นอนครับ...ขอให้สมหวังนะครับ  ...จบข่าว :D :D
ปล..คงจะมีใครบางคนส่งกำลังใจเป็นตัวหนังสือ ยั่งงี้นะครับ..".รักนะ.. จู๊บๆๆ "...อิอิ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 11:50:34 AM »
ผมอยู่บ้านนอก
แถวใกล้บ้านยังมีคนทำนา จะว่าแบบอินทรีย์ก็ไม่เชิง
ทำนาแบบดั้งเดิม ทำเฉพาะนาปี (ปีละ 1 ครั้ง) คือ อาศัยน้ำฝน
และไม่พ่นสารเคมี เพียงแต่ใช้ปุ๋ยเคมี
เค้าทำนาใช้กินเอง ที่เหลือก็ขาย

พอถึงฤดูเค้าเกี่ยวข้าว
ผมก็ไปซื้อข้าวเปลือกพวกนี้มา กะปริมาณว่าพอสำหรับกินไปทั้งปี
เค้ามัดใส่กระสอบปุ๋ย กระสอบละราว 30-35 กก.
กิโลนึงราคา  15-20 บาท ขึ้นอยู่กับชนิดของข้าว

แล้วผมก็ทยอยเอาข้าวเปลือกไปจ้างให้เค้าสี ที่โรงสีข้าวใกล้บ้าน
กระสอบนึง เค้่าคิดค่าสี 20 บาท
ข้าวเปลือก 30 กก. นี่ สีเป็นข้าวสารได้ประมาณ 15 - 20 กก.
ตกลงว่า ครอบครัวผมปลอดสารเคมีจากการกินข้าว
ท่านใดที่อยู่บ้านนอก ลองเอาวิธีการของผมไปใช้ดูสิครับ
ไม่ยุ่งยากใดๆเลยครับ

แถมลองคำนวณดูแล้ว ถูกกว่าการซื้อข้าวถุงมากินเสียอีก
และยังดีกว่าตรงที่เลี่ยงสารเคมีนี่แหละครับ