ผู้เขียน หัวข้อ: หนูอยากได้รถแบบนี้  (อ่าน 238378 ครั้ง)

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
Re: หนูอยากได้รถแบบนี้
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 05:20:10 PM »
รายนี้ เขาแปลงได้สวยครับ และหากสังเกตุจะเห็นว่า มอเตอร์ มีแกนโผล่ออกด้านท้ายด้วย ซึ่งน่าจะสามารถดัดแปลงไปหมุน ระบบคอมแอร์ในรถ กับชุดไดชาร์ท เพื่อการใช้ไฟภายในตัวรถ

ไม่รู้ผมคิดผิด อ่ะป่าว ขอเหล่าวิศวกร ช่วยแนะนำด้วย

HHR Conversion

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 08:23:37 AM »
ขอบคุณ ท่านssuebsak  ที่หาคลิป ดีๆมาให้ชมกันครับ....ข่าวจากคนที่รู้จัก บอกมายั่งงี้ครับ.....รถยนต์ ไฟฟ้า ที่สามารถแล่นได้เกิน 45KM/h ขึ้นไป  กรมขนส่งประเทศไทย ให้จดทะเบียน เป็นรถไฟฟ้า แล่นบนถนนได้ครับ   และ มอไซร์ ก้อเช่นกันครับ  จดทะเบียนได้  แต่มันไม่มี มอไซร์ ขายเท่านั้นเองขณะนี้...มอไซร์ จีน ที่ฮือฮากันอยู่พักหนึ่ง ก้อหาที่ซ่อมไม่ได้ โยนทิ้งกันหมด ท่านลองไปหาดูตาม U ที่ใช้จักรยานกัน เยอะสิครับ ที่ร้านมีกองทิ้งกันเต็ม บอกรออาหลั่ย   อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D
ปล ขอให้กำลังใจท่านครับ   สู้ๆๆ(ตั้ง บ. รับล้างรถไฟฟ้าแบบกระเป๋าหิ้วด้วย  อิอิ)
 ......มี ตย ใบจดทะเบียน มอเตอร์ไซด์ไฟฟ้า มาให้ชมครับ.....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2013, 09:31:52 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 06:24:43 PM »
มีข้อมูล เพิ่มจาก การเปิดตัว รถ จยยไฟฟ้า ยี้ห้อนี้ เมื่อ รบ ชุดที่แล้วเป็น รมต ที่ดูแลครับ....จบข่าว :D :D :D :D

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 11:40:25 AM »
จยย ไฟฟ้า ..ถ้าจะทำขาย น่าจะเป็น เเนว สงครามโลก  ครับ  ท่านssuebsak...เพราะจะมีที่ เก็บ แบตฯ..อันที่จริงเรื่อง รถไฟฟ้านี้ ..อินทะเนียร์น้อย...เคยคิดทำมาก่อนที่ มอเตอร์ไฟฟ้า 12V จีนจะเข้ามาตีตลาดเหมือนขณะนี้ ตอนนั้คิดพัฒนาแนว แม่เหล็กถาวรครับ ..ได้ผลดีแต่เมื่อเทียบกับ ของจีนแล้ว สู้ไม่ได้ทุกมิติครับ เลย ยุติโครงการไปราว 10  ปีที่แล้ว แต่ก้อเฝ้าติดตามความเคลื่อนไหวในแวดวงอยู่ครับ  และพอจะทราบมาว่า  ขณะนี้ ปัญหาของรถไฟฟ้า คือ แบตฯครับ...นอกนั้น ค่อนข้างสมบูรณืแล้วครับ  อย่างที่ท่านเห็นในคลิปแหละ...แต่ ปอเช่ คันนั้นจะ แล่นได้ ถึง 290 อะเป่าไม่แน่ใจครับ  อิอิ
วันนี้มี ..รถในฝันที่เคยอยากทำมาให้ ท่านssuebsak  ชมครับ   .....ส่วน ฮอนด้า  ...เป็นรุ่นใหม่ที่ยังใช้น้ำมันอยู่...เพิ่งออกมาล่า สุด   ...ก้อรีบๆออกมาขายละกัน เดี๋ยว จยยไฟฟ้า ของวิศวกรคนเก่งในไทยออกมามากๆ แล้ว  จะเหงา...ไม่รู้ด้วย    อิอิ    จบข่าว :D :D :D :D :D :D

!

2013 Honda Click 125i Idling Stop (Thailand & Indonesia) TV commercial

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 09:14:15 PM »
มอเตอร์ไซด์ ไฟฟ้า ผมเห็นมาแล้วครับ ดูเหมือนจะมีขายกันอยู่ประมาณ 2 ยี่ห้อ ถ้าจำไม่ผิด
เห็นแถวรอบนอกของ กทม.
ไม่แน่ใจว่า เป็น สมุทรปราการ หรือ ไกลกว่านั้น

ออฟไลน์ Gaojing

• Full Member
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 12:15:15 AM »
 :)

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 08:15:09 PM »
ขอบคุณ ท่านssuebsak  ที่มีข้อมูล จยยไฟฟ้ามาฝาก....อนาคตมาแน่ครับ  เพราะได้ข่าวว่าบงกลุ่มเริ่มพัฒนามอเตอร์ ให้เล็กลงแล้ว  แต่ยังคิดที่แบตฯเหมือนเดิมครับ  แต่ ไม่นานหรอกครับ คงหาตัวประจุไฟฟ้าได้เร็ว กว่าแบบเก่า   เมื่อนั้น ..บอกลารถน้ำมันได้เลยครับ  พี่น้อง   
.... ว่ากันว่า พี่ใหญ่ อเมริกา  ก้อจะไม่หักด้ามพร้าด้วยเขาหรอกครับ  ก้อค่อยๆไปให้ กลุ่ม หม้อน้ำ ท่อไอเสีย น้ำมัเครื่อง เตรียมหาลำเลขายเต้าห่วย ก่อน  อิอิ     จบข่าว :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 18, 2013, 08:33:06 PM โดย อินทะเนียร์น้อย »

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 08:57:43 PM »
มาชม ตัวอย่างบาง ยี่ห้อ ที่เขาผลิตจำหน่ายกันแล้วดูครับ 

ตอนที่เห็นครั้งแรก แบบไม่สังเกตุ นึกว่าเป็น มอไซด์เครื่องยนต์ปกติ เพราะดูไม่ขี้เหร่เลย
บางรุ่นก็สวยดีออก

แต่เห็น ตจว.บ่นกันเรื่อง แบตฯ แต่มันก็เป็นเรื่องปกติ ซึ่งต้องพิจารณา เปรียบเทียบกับ เงินที่เสียไปกับค่าน้ำมัน
บางเดือน พอให้ซื้อ แบตฯ ใหม่ได้ทั้งลูกเลยก็มี

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 09:00:34 PM »
เพิ่มเติม ครับ
มีทั้งที่ เปิดตัวว่าจะทำตลาดรายใหม่ (น่าจะออกขายแล้วตอนนี้)

กับมีจำหน่ายแล้ว หลายรุ่น (อีกยี่ห้อหนึ่ง)

ของเรา ตั้งโครงการ แปลงรถยนต์ดีกว่า มอไซด์เขานำหน้าไปแล้ว

ออฟไลน์ Gaojing

• Full Member
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 12:06:13 AM »
สี่แดงสองคนเนี้ยน่าขี่ดีนะครับ 8)

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 08:21:39 AM »
สวัสดีครับ ท่านssuebsak ท่านGaojing
..ขอบคุณในข้อมูลของ จยย ไฟฟ้าครับ..และก็เป็นจริง อย่าง ท่านssuebsakว่ามาครับ...จยย มีมูลค่าในการเปลียนน้อยครับ  ...และ ที่ จยยไฟฟ้า จีน มีปัญหาตอนนี้ และไม่ค่อยได้รับความนิยมคือ ...อัตราเร่ง ..สู้น้ำมันไม่ได้ ..วัยรุ่นเซ็ง   อิอิ    ...ดังนั้น....ควร convert กระเเดะ เรียกตามฝรั่งเพื่อ สู่สากล ครับ ครับ   อิอิ...ต้องเป็น รถยนต์ ตามที่ท่านssuebsak บอกมา เท่านั้น ..อย่างที่บอกแหละ ทุกอย่างพร้อมหมดแล้ว เหลือ แบต็ เท่านั้น   ที่ยังมีพร้อม คือ หนัก เก็บไฟได้น้อย  ประจุไฟนานหลาย ช.ม อะไรประมาณนี้  อิอิ   สู้ๆๆ
 น้องกระโปงแดง...สอบใบขับขี่ยาก และแพง นะจ๊ะ ท่านGaojing   อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D
ปล คันนี้แหละ เป็นรถ สามล้อไฟฟ้า ในฝันครับ  พี่น้อง(แต่ไม่มีป้อมปืน นะจ๊ะ  อิอิ)

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 08:00:06 AM »
มาชม รถสามล้อเวียตนาม กันมั่ง...ช๊อบชอบ...มีคนเคยบอกว่า...ที่เป็นแบบนี้ เพราะว่า...คนฝรั่งเศสที่เป็นผู้ปกครอง สมัยเมืองขึ้น...ว่า ต้องนั่งหน้าพวกขี้ข้า...เลยออกแบบรถให้มีที่นั่งหน้าคนถีบ(คนท้องถิ่น)...ส่วนของไทย คนนั่งอยู่หลังคนถึบ...ไม่ว่ากัน ทนได้   อิอิ  เหม็นก็ทนเพราะ เวลาชนกัน คนถีบไปก่อน  อิอิ   แลดูจะได้มาจาก จีนครับ คนที่นำมาใช้คนแรก เคยทราบว่า เป็น รุ่นนำเข้าจาก จีนครับ   สุดยอด นวัตกรรม  ว้าว   แต่ของ ท่านผู้นำ นั่งข้างๆกัน  ดีครับ เท่าเทียมกันดี  อิอิ    จบข่าว :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: มีนาคม 26, 2013, 09:46:28 AM »
มีข่าวในเเวดวง รถไฟฟ้า มาฝาก ท่านssuebsak...ทิศทางที่ท่านกำลังจะเดินไปในแวดวงยายยนต์ ..เริ่มชัดครับ....เบนซ์ ขาใหญ่ในวงการ ...ทำรถไฮบริดแล้ว....แสดงว่า...ไงๆหนีไม่พ้น รถไฟฟ้าแน่นอน ในอนาคต...ดูคลิปนี้เเล้วจะทราบว่า...รถไฟฟ้าคือ สุดยอด เห่งอนาคต...วิศวกรไฟฟ้า ได้ เฮ..ว้าว   
..... ตอนที่รถ เบรค หรือ ลดความเร็ว ..มันจะเเปลงพลังงานกลจากการเคลื่อนที่ของรถกลับคืน แบตฯครับ....เรียกว่า รีเจนฯครับบบบบ(ดู ในคลิป ไข่ปลาไหลกลับ  อิอิ)   ..ยิ่งเทคโนโลยี โซล่าเซล ในอนาคต อาตผลิตกระแสไฟประสิทธิภาพสูงละก้อ...เตรียมหาที่ขายเต้าหวยไวๆ   (รวยมานานแล้ว พอที)   จบข่าว :D :D :D :D

2012 Mercedes-Benz E 300 BlueTEC HYBRID - Trailer

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 06:31:14 AM »
มาแล้วครับ มอเตอร์โชว์ ในบ้านเรา...เอ๊า...เชิญไปชมได้เลยครับ   ที่เมืองทอง   ไปรถราคา 42 ล้าน กันครับ พี่น้อง    ๆๆๆๆ   จบข่าว :D :D :D :D :D

เธกเธญเน€เธ•เธญเธฃเนŒเน‚เธŠเธงเนŒ

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: มีนาคม 27, 2013, 04:25:45 PM »
เอ้อ จะไปดูรถหรือดูอย่างอื่นก็ไม่ทราบวัตถุประสงค์ที่แน่ชัด
เห็นเค้าว่ากันว่า สุภาพบุรุษลูกผู้ชาย หากจะไปงานมอเตอร์โชว์ อย่าได้ควงภรรยาไปให้เกะกะเล่น
หรือคู่ที่เพิ่งจีบกันใหม่ๆก็ไม่ควร ด้วยอาจจะทำให้ฝ่ายชายมัวแต่หันไปหันมาจนลืมที่จะมาดูแฟนของตัวเอง
ดังนั้น เพื่อรักษาสัมพันธภาพระหว่างคนใกล้ตัว โปรดหลีกเลี่ยงควงกันไปงานมอเตอร์โชว์
ฝากท่านประธานวินิจฉัยประเด็นนี้ด้วยนะครับ
ขอขอบคุณ