ผู้เขียน หัวข้อ: หอยมีขน  (อ่าน 20731 ครั้ง)

ออฟไลน์ oraora

• Full Member
  • มงกุฎ: 1
Re: หอยมีขน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 08:39:22 AM »
เข้าไปดูรูปตามที่ที่ท่าน jubu ให้มา

น่ากลัวมาค่ะ.... :o :o :o :o ขอไม่ชิมนะค่ะ... :blank: :blank:

geoduck ผมยังเลยเข้าไปอ่านรายละเอียดของหอยชนิดนี้ในวิกิพีเดีย
ข้อมูลในนั้นบอกว่า เป็นหอยประเภทเจาะรู (คงหมายถึงอาศัยอยู่ในรูแบบหอยหลอดบ้านเรา - burrowing clam) ที่มีขนาดใหญ่ที่สุดในโลก
โดยเฉลี่ยแล้ว หอยนี้ (1 ตัว) น้ำหนักราว 0.5 - 1.5 กก.
ผมว่านะ สาวเอวบางร่างน้อยหยั่งท่าน oraora ซื้อมาตัวนึง น่าจะกินได้ตั้ง 3 วัน ถึงจะหมด
หรือว่าต้องชวนเพื่อนๆมาไม่ต่ำกว่า 5 คน ถึงจะจัดการกับ Geoduckผัดฉ่า ได้หมดในมื้อเดียว โดยที่ไม่ต้องมีกับข้าวอย่างอื่นครับ :)

เห็นด้วยค่ะ ดูจากภาพแล้ว มันใหญ่และน่าจะหนักอย่างที่ท่านอดุลย์ว่ามาค่ะ
บ้านเราถึงจะตัวเล็ก...คิดว่ารสชาติอร่อยค่ะเวลาเอามาทำอาหาร...บางที่อะไรที่ตัวใหญ่นำมาทำอาหารรสชาติอาจจะไม่อร่อยก็ได้ค่ะ...เห็นว่าแรกๆๆคิดว่าเป็นปลิงทะเล..แต่เป็นแบบมีฝาติดตัวมาด้วยค่ะ  ;D  ;D

ปล.ไม่กล้าเล่นอ่ะกลัวท่านJubuกับท่านoraraว่าเอา... :'( :'( :'(อิอิอิอิอิ

ท่านคอนสแตนติน คงยังรู้..และมองเห็นอนาคตของตนเอง :D :D :D 
นอกจากจะดูลายมือ เป็นพ่อหมอ constantine ของเวปไทนเอ็นฯเลยนะเนี้ย :) :)

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 08:40:12 AM »
จริงครับ ท่านorawan...ถ้ามันใหญ่เกินไปแล้ว....น่ากลัวครับ....เช่น เจอปลาดุกยักษ์ นี่ก็ไม่กล้าที่จะกินครับ...อะไรที่ผิดปกติ โบราณ ท่านว่า...มีสิ่งศักดิ์สิทธ ดูแลอยู่ครับ....เกิดไปกินเข้าคนกินนั่นแหละเป็นแทน  ..ขอหวยดีที่สุด  อิอิ   ตอนน้ำท่วม เคยเห็นหอยทากใหญ่มาก ราวถ้วยกาแฟถ้วยใหญ่อะ ...ยังนึกว่า เค้าคงอายุยืนมากและคงมีอะไรดีใตัวเค้าแน่เลยถึงได้อยู่นานขนาดนี้...ว่าจะถ่ายรูปไว้กลับมาอีกทีหายไปแล้ว  ....เเต่ครั้งไม่ได้แป้งโรยขอหวยนะครับ  อิอิ...เอ..แต่ก็มีบางท่านที่ชอบ อะไรๆ  ใหญ่ๆอยู่เหมือนกันอยู่นา...เอ..มันเป็นไรหนอ..นึกไมออก   (ปลาตู้เป่า  อิอิ)(รู้เขารู้เรามั่งนะจ๊ะ   )    จบข่าว :D :D :D :D :D :D
ปล หอย ที่ท่านjubu แนะนำมา  แหม่มันก็ดันชอบ รู ตามที่อดุลย์บอกมาอีก   ..สงสัยจัง อะไรแบบนี้ทำไมชอบ รู จัง  อิอิ   ..
   ถ้าเจอปลาที่ชอบกินมะเขื่อยาวละก้อ..ท่านสภาพบุรุษทั้งหลายคงลงเล่นน้ำในบ่อนี้ลำบากนะครับ ท่านssuebsak  อิอิ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 08:08:42 AM »
วันนี้มีภาพ หอยไร้ขน...จากลำปางมาฟาก ท่าน อดุลย์ครับ...และฝากที่ที่นิยม หอยไร้ขน ทุกท่าน...อิอิ   ว่ากันว่า...หอยบางชนิด มันจะมีขนอยู่ในช่วงระยะหนึ่ง เท่านั้น...คือ ตอน เป็น ตัวอ่อน และตัวแก่ .ระวังเลือกบริโภคให้ถูกเวลา นะจ๊ะ   อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล ลายมือ อวบอูม เป่า ครับ พ่อหมอ  อิอิ 

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 09:10:34 AM »
ดูจากภาพ มือที่จับหอยนั้น ดูเหมือนว่าเส้นลายมือจะขาดนะคะ พอดีมองไม่ชัด เพราะหอยบังอยู่ ....ถ้าเส้นลายมือขาดจริง แสดงว่าเส้นสมองกับเส้นใจ ทับกันกลายเป็นเส้นเดียว แปลว่าอะไรไม่รู้  :P  ถ้าเป็นผู้หญิง ใครได้ไปเป็นภรรยา จะค้าขายร่ำรวย .....
ปล.ระวังการจับหอยด้วยมือเปล่า หอยบางชนิดจับแล้วคัน  ;D ;D

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 08:06:11 AM »
จริงด้วยครับ ท่านjubu..บางท่านชอบ  หอยคัน  พอๆกับ หอยขม...อิอิ    บางท่าน ก้อจุ๊บหอยขมไม่เป็น ..ได้เเต่ดมเท่านั้น เฮ้อ ..รับประทานไม่เป็นจร้าาาาาา.....ส่วนท่านที่รับประทานหอยขมเป็นนะจะบอกว่าสุดยอดดดดดด (อะไรที่มัน กิน ยากๆนะมันออกรสชาดนะครับ พี่น้อง....แต่ถ้ากินบ่อยๆนี่ไม่แน่ใจ จริงเป่า ครับ  พ่อหมอ   อิอิๆๆๆๆๆ    )   จบข่าว :D :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 08:21:30 AM »
ปล.ระวังการจับหอยด้วยมือเปล่า หอยบางชนิดจับแล้วคัน  ;D ;D

ขอยกมือเห็นด้วยครับ
ผมโดนมาแล้ว
เมื่อเช้าวันเสาร์ที่ผ่านมา ที่บ้านฝนมักตก
มีหอยทากมาไต่กินต้นพริกที่ผมปลูกไว้
เลยไปจับมันมาทุบ
ทำเอามือคันคะเยอ
จนเมียต้องตวาดว่า ทำไมฉลาดน้อยหยั่งงี้ล่ะ
เมือกของหอยทากบ้านั่น โดนผิวหนังแล้วมันคัน
จำไว้ด้วยว่าทีหลังอย่าไปจับหอยซี้ซั้ว

ดูหน้าตาของมันนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 17, 2012, 08:25:40 AM โดย adulmr »

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2012, 08:14:36 AM »
ขอบคุณ ท่าน อดุลย์ ที่เอาหน้าตา หอย..ที่เมือกคัน มาให้ชม ..เพราะบางท่าน อาจสับสนกับ หอยที่มีเมือกแล้วไม่คัน สบายมือด้วย อิอิ   แต่จะอย่าไปบังคับให้ หอย ชนิดนี้ปล่อยเมือกออกมานะครับ...ไม่ใช่ปล่อยมาแล้วคัน  แต่คนที่ไปบังคับให้ปล่อยนะ จะโดน หยิก ข่วน  (สม   อิอิ)...อย่าถามชื่อหอยนะครับ...ของสูงไม่เอามาเล่น   อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D