ผู้เขียน หัวข้อ: ไปเก็บเห็ดกันดีกว่า  (อ่าน 16143 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
ไปเก็บเห็ดกันดีกว่า
« เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 08:18:53 AM »
ขอคุยเรื่องอาหารการกินต่อนะครับ
คุยกันถึงเรื่องสารพัดหอยมามากแล้ว
ทั้งหอยหลอด หอยมีขน หอยไร้ขน ไปจนถึงหอยยักษ์จากต่างประเทศแดนไกล
เกรงว่าท่านผู้ฟังจะเบื่อเสียก่อน
งั้นขอคั่นรายการด้วยการขึ้นบกมาถึงเข้าใต้ร่มไม้ใบบัง
ช่วงหน้าฝนอย่างนี้ อะไรก็ไม่เหมาะเท่ากับคุยกันในเรื่องเห็ด
จากเรื่องหอย วกเข้ามาในเรื่องเห็ด
คือ ยังคงอยู่ในหมวด ห หีบ ครับ
(อ้อ ท่านที่อยู่ภาคอื่นๆ อาจจะงงว่าช่วงนี้มันหน้าฝนเสียที่ไหน
ด้วยว่าเข้าสู่หน้าหนาวแล้วล่ะลุ้งงงงง
ผมขอเรียนชี้แจงว่า ที่ภาคใต้บ้านผมช่วงนี้ ยังมีฝนตกอยู่ครับ)

Re: ไปเก็บเห็ดกันดีกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 08:28:17 AM »
ก็หยั่งที่ว่านะครับ หน้าฝนก็ต้องเข้าคู่กับเรื่องเห็ด
เห็ดที่จะคุยกันในวันนี้ คนใต้เค้าเรียกว่า เห็ดเสม็ด (เรียกตามสำเนียงใต้ว่า เห็ดเหม็ด)
เป็นเห็ดธรรมชาติ ที่งอกขึ้นมาตามดงของต้นเสม็ดขาว ซึ่งเป็นต้นไม้ในเขตใกล้ทะเล
และเห็ดชนิดนี้ ยังงอกอยู่บริเวณใต้ต้นกระถินเทพา

อันที่ผมจะชวนไปเก็บเห็ดในวันนี้ มันงอกอยู่ใต้ดงต้นกระถินเทพา อยู่แถวหน้าบ้านผมเองครับ
หากว่าวันใดมีฝนตกลงมา นับไปอีก หนึ่ง,สอง, หรือสามวัน หลังจากวันนั้น
เตรียมตัวชวนลูกๆไปเก็บเห็ดที่ใต้ดงกระถินเทพา  ในตอนเช้าๆ
หากท่านใดจะชวนกิ๊กไปเก็บเห็ด ก็จะถือว่าเป็นการสร้างสรรค์มิติใหม่ของครอบครัวหรรษาได้อีกแบบหนึ่ง
แต่พึงระวังอาวุธหนักจาก ผบ.ทบ.ด้วยครับ
จึงเตือนมาด้วยความเคารพ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 08:35:42 AM »
ได้เห็ดเสม็ดมาแล้ว จะกินกันยังไง
ที่นิยมกันมากก็คือ นำไปต้มให้นำพอเดือด แล้วนำไปล้าง
เอาไปกินกับน้ำพริกกะปิครับ
หรือบางคน เอาไปแกงครับ ทำเป็นแกงกะทิหรือแกงคั่วกุ้งใส่เห็ดเสม็ด
กินกันจนลืมอิ่มไปเลยล่ะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 08:38:49 AM »
ท่านใดมีเรื่องเห็ดอย่างอื่นจะแจมเข้ามา
เชิญอภิปรายกันต่อครับ
วาระนี้ว่ากันด้วยเรื่อง หอ เห็ด

หรือหากท่านใดจะท้าวความไปถึงเรื่อง หอ หอย ก็แทรกเข้ามาได้
ส่วนเรื่อง หอ อย่างอื่น ค่อยว่ากันในโอกาสต่อไป
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • มงกุฎ: 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 08:52:39 AM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์
แหม่ นับว่า ..เหล่าสมาชิกของสำนักฯโชคดีรับ ปีใหม่จริงๆ...เป็นความรู้และความอร่อย อย่างลงตัวจริงๆ...ท่านได้เล่าให้ฟังมาหลายเรื่อง อย่างที่ท่านบอกแหละ...หอย เห็ด ..ยังไม่ห่างใกล้ จาก หอ หีบ จริงๆครับ...หลายท่าน คุ้นเคย หลงไหล ใน คำเหล่านี้ครับ...เพราะทั้ง น่ารัก และ อิ่มท้องครับ...น่ารักที่ว่า บางท่าน ก็ชอบ สะสมเปลือกหอย  ไม่ว่า หอยใหญ่ หอย เล็ก  ..หอยดำา ..หอยขาว .หอยไร้ขน  หอยมีขน .หอยอวบ..เย๊ย...อิอิ   ก็สร้างความน่ารักทั้งน้านนนน  ...ส่วนเห็ดก็เช่นกัน  ..บางท่านก็ชอบ หัวเห็ด..บางท่านก็ชอบต้นเห็ด....บางเห็ด ก้อ แสนจะเเพง เช่น เห็ดโคน งี้ ..เห็ดหลินจือ  ..งี้....แต่ก็มีบางเห็ดที่ ไร้ค่าเหมือนกันครับ.เช่น..เห็ดเหี่ยว(มันแก่เกินไป เป่า อิอิ)...เฮ้อ  สงสารจัง     .
ขอบคุณ ท่าน อดุลย์ ที่เล่า ให้ฟัง ...ได้อิ่มท้องและได้รู้สภาพท้องถิ่นทางใต้ของประเทศเราดีขึ้น มีทั้งคนใจดี มีทั้งพืชผักผลไม้ที่มีประโยชน์....สุดยอดจริงๆครับ  ว่าเเต่ตอนไป เก็ยเห็ด เก็บหอย นี่ ต้องแจ้ง ท่าน ผบ ทบ เป่าครับ ท่าน อดุลย์   อิอิ  (ที หอยบ้านไม่เคย เก็บ เลยยยยย   อิอิ..หยิกเห็ดให้กระจุยซะเลย..บานผิดเวลา    อิอิ)    จลข่าว :D :D :D :D :D
ปล ฟัง ท่าน อดุลย์ บรรยายการกินเห็ดแล้ว ลายไหล ...อร่อยจริงๆครับ ..จิ้มน้ำพริกกะปิ   ...สุดยอด 
  ที่ราบสูง หอยเอามาปิ้ง(จี่หอย)ได้ครับ ท่าน อดุลย์....ไม่แน่ใจว่า ได้ทุกหอย เป่าครับ ...เพราะบางหอยปิ้งแล้วไม่ร่อย..(ถ้าหอยร้อน คือ หอยไม่สบาย  อิอิ)

จี่หอย-พีสะเดิด

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 28, 2012, 09:08:14 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 09:11:20 AM »
เตือนใจ บุญพระรักษา ยายฉิมเก็บเห็ด

ฟังยายฉิมเก็บเห็ดไปพลางๆก่อนนะคะ เดี๋ยวจะมาเล่าเรื่องเห็ดบ้าง

ออฟไลน์ Gaojing

• Full Member
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2012, 01:56:55 PM »
 :P

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 08:09:06 AM »
จะรอฟัง ครับ ท่านjubu...คงได้ฉลองปีใหม่ พร้อมเห็ด  นะครับบบบบ   อิอิ    จบข่าว :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 08:32:01 AM »
ขออนุญาตครับ ผมขอหารือท่านประธานครับ
ตามที่ท่านอินทะเนียร์น้อย ได้กรุณาเสนอแนะเมนูเด็ดจากหอย
คือ “หอยจี่”

อันนี้ ผมเห็นด้วยครับ
“หอยจี่” นั่นน่ะ ลำพังตัวผมเอง คิดว่าน่าจะพอเอาอยู่
แต่สำหรับเห็ดนะครับ
ผมขอร้องว่าอย่าเอาไปทำเป็น “เห็ดจี่”
ด้วยว่าดูท่าจะเกินกำลังไปหน่อยครับ ท่านประธาน
ดวดน้ำผึ้งหมักกล้วยน้ำว้าหมดไป 8 แก้วปริ่มๆ ก็น่าจะยังรับมือกับ “เห็ดจี่” ไม่ไหว

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2012, 08:33:55 AM »
งั้นผมขอเสนอปรับเมนูเสียใหม่
เปลี่ยนจาก “เห็ดจี่” เอาไปทำเป็น “เห็ดย่าง” จะดีกว่าไหมครับ
ดูแล้วน่าจะเหมาะกับบรรดา สว. นะครับ
หากตกลงกันไม่ได้ ผมขอให้สมาชิกโหวตเรื่องนี้กัน
หรือว่าพวกเราจะเขียนจดหมายสอบถามไปยังเชฟกระทะเหล็กเค้าดู
ก็คงจะได้รับคำแนะนำดีๆมาปรับใช้

ขอบคุณท่านประธานครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 08:17:53 AM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์
ว้าว....มีจริงด้วยครับ ...เห็ดจี่(อย่าผันกลับคำนะครับ...จะกินลำบาก  อิอิ)...เขาจะใช้เห็นบางชนิด เช่น เห็นโคน งี้ มาย่าง ปิ้ง (จี่)แล้ว ทำเป็น ..ยำ ..หรือ ซูปเห็ด..หรือ จิ้มน้ำพริกได้ครับ...เป็นเมนูรสเด็ดแถบ ที่ราบสูง และ บางสูตร นำเข้าจาก LAโอ  ครับ....เดี๋ยวนี้ ..ใน กทม มีรถเข็ดแกงเห็ด.สูตรดั่งเดิมจากที่ราบสูงเยอะมากครับ ...บ้างก้อตั้งชื่อ ว่า เเกงเห็ดสมุนไพร...บางก้อแกงเห็ดเฉยๆ....ควบคู่ไปกับ ร้าน ส้มตำ  ..ส่วน จะไปรับประทานกับใคร หรือ จะไปเพิ่ม หอยจี่เป็น ออฟชั่น นั้ ว่าไป  อิอิ(อีกเช่นกัน ห้ามผันกลับคำว่า หอยจี่ เด็ดขาด  อาจหมดราคา  เฮ้อ )...จบข่าว :D :D :D :D :D.
ปล ท่าน อดุลย์ มีพื้นฐาน เรื่อง  เห็ดจี่ หอยจี่..ใช้ได้เลยครับ   สุดยอด    อิอิ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 30, 2012, 03:08:17 PM »
นานมาแล้ว ผมเคยดูรายการทีวี
มันมีเห็ดธรรมชาติของภาคเหนือหรือภาคอีสานหรือไงนี่แหละครับ ผมจำชื่อของเห็ดนั้นไม่ได้เสียแล้ว
เห็ดนั่นน่ะ เอาไปปรุงยังไงก็ไม่อร่อยเท่ากับการเอาไปย่างไฟ
หรือภาษาแบบท่านอินทะเนียร์น้อย เรียกว่า "เห็ดจี่" นั่นแหละครับ
 :D

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 08:34:13 AM »
จริงครับ ท่าน อดุลย์....จี่แล้วมันส่งกลิ่นหอมด้วยครับ.  ..แต่บางเห็ด..ส่งกลิ่น น่าจะอ้วกแตก...ดูให้ดีละกัน ระวังอย่ากินเห็ดที่มีพิษนะครับ...หามกันส่ง รพ มาหลายคนแหละ  ....แต่บางเห็ดยิ่งกินยิ่งดี..ว้าว  น่ารัก ง่ะ  อยากได้ จัง  อิอิ  ...จบข่าว :D :D :D 

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 11:43:46 AM »
jubu ไม่มีภาพเห็ดจี่ เห็ดย่าง มีแต่เห็ดยิ้มค่ะ น้องเห็ดยิ้มให้ jubuก่อนเอาเข้าปากเคี้ยวแล้วกลืนลงท้องค่ะ "เห็ดสามอย่าง"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2013, 11:55:22 AM โดย jubu »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 10:37:34 AM »
เอ้า มีเมนูเพิ่มมาอีก
เห็ดยิ้ม กับ เห็ดสามอย่าง
อาจารย์วิชาคหกรรม อาจจะชอบใจ
แต่อาจารย์ภาษาไทยมาเจอเข้า ถึงกับกุมขมับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 10:54:19 AM »
ขอบคุณ ท่าน jubu ครับ..ที่หาภาพดีๆแปลกๆมาให้ชม ดูครั้งแรก  งง  เหมือนกัน แต่ดูไปดูมา อ๋อ ..เห็ดนี่เอง...ธรรมชาติ ชั่งน่ารัก ซะจริงครับ....สุดยอด....ท่าน อดุลย์ ครับ  เห็ด ดอกสุดท้ายนี่...ยิ้มยังไม่พอ ยังทำท่าล้อเลียน ใครบางคนอีกด้วย  เฮ้อ   (ทำเป็นกางออก เชียว  อิอิ)    จบข่าว :D :D :D :D