ผู้เขียน หัวข้อ: ตั้งวาล์วรถยนต์  (อ่าน 20237 ครั้ง)

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
ตั้งวาล์วรถยนต์
« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 10:00:05 AM »
jubuสงสัยค่ะ การตั้งระยะวาล์วนี้มันจะต้องมีสูตรเฉพาะของรถแต่ละยี่ห้อไหมคะ ตอนนี้กำลังไล่ซ่อมรถเก๊าเก่าสุดที่รัก แต่โดนเรียกเก็บค่าโง่ไปหลายสตางค์แล้ว ถ้าเอาเงินค่าโง่มาซื้ออะไหล่คงได้อีกหลายชิ้นเลยง่ะ ฮือๆ

ออฟไลน์ ssuebsak

Re: ตั้งวาล์วรถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 12:15:40 PM »
ท่าน Jubu ครับ

ผมก็ไม่แน่ใจว่า เครื่องแต่ละยี่ห้อ แต่ละรุ่นจะเหมือนกันหรือเปล่า
แต่สมัยยัง ฮ้าวๆกันอยู่ พวกเรา รื้อ เครื่องกันเอง เพราะมีเพื่อนคนหนึ่ง ดันเคยไปอยู่อู่รถ ที่รับซ่อมเครื่องมา

รื้อเล่นกันหมด ทั้งปาดฝา บดวาวล์ ตั้งวาวล์  ตอนแรกๆ ก็ใช้ ฟิลเลอร์เกจ หลังๆ ฟิลเลอร์หาย ก็ใช้ ใบเลื่อยมั่ง หรือ อื่นๆ บางทีก็ ความรู้สึก
เรื่องปาดฝาสูบ หลังสุดไม่ได้ส่งไปร้านด้วย ทำเอง เนี้ยบกว่าร้านอีก แถมเสียเนื้อไม่เยอะ ไม่ต้องปรับอย่างอื่นตาม

ส่วนเครื่องรุ่นใหม่ๆ ไม่แน่ใจ จากคู่มือเครื่องที่เคยเห็น มันก็มีระยะห่างที่ไม่ตายตัว คือ ระหว่าง ค่าต่ำและค่าสูงสุด ( ขออภัยจำตัวเลขไม่ได้ )

ก็ประมาณนี้ก่อนครับ  รอความเห็นท่านอื่นบ้าง

ออฟไลน์ Wa

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 12:36:52 PM »
รุ่นไหนเนี๊ยะ..ย...
เขาเลิกตั้งวาวล์กันมาสักพักใหญ่ๆ แล้วนะ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 12:39:31 PM »
ตอนนี้รถซดน้ำมันยิ่งกว่าเบนซ์อีก เครื่องแค่1200เองค่ะ และจะมีกลื่นน้ำมันปนออกมาเวลาติดเครื่อง แสดงว่ามันเผาไหม้ไม่หมดใช่ป่ะคะ jubuควรจะต้องตรวจสอบและแก้ไขตรงจุดไหนบ้าง ให้มันซดน้ำมันน้อยลง ไม่รู้เรื่องแต่ใจรักง่ะ
 อีกข้อนึง เวลาจอดติดเครื่องเปิดแอร์ จะโอเวอร์ฮีท ถ้ารถวิ่งจะปกติค่ะ สันนิษฐานเบื้องต้นน่าจะเป็นที่พัดลมถูกไม๊คะ แล้วjubuควรจะไล่เปลี่ยนอะไหล่ไป หรือว่าควรจะตรวจสอบอาการที่แน่ชัดก่อนว่าเป็นที่อะไร รถเก่าปี 1995 อิอิ jubu รักษ์โลก ไม่เพิ่มกากของเสีย

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 12:43:53 PM »
อ้างถึง
รุ่นไหนเนี๊ยะ..ย...
เขาเลิกตั้งวาวล์กันมาสักพักใหญ่ๆ แล้วนะ

อ่อ Fiat punto sx75 ปี 1995 ค่ะ รถไม่เคยทำอะไรตั้งกะป้ายแดง แค่ซ่อมบำรุงไปตามระยะค่ะ ล่าสุดเปลี่ยนกล่อง ECU มือหนึ่ง ไม่เคยปาดฝา ตั้งวาล์ว เดิมๆบาง อวทม (เอาไว้ทำไม) (รถมรดก)

เครื่องยนต์อิตาลี ทำไมช่างอู่รถญี่ปุ่นไม่เข้าใจคะ jubuเคยเข้าอู่ทั่วไปช่างไม่เข้าใจเครื่องและมักจะสันนิษฐานแบบหว่านแห พอไปหาช่างศูนย์เฟียตเก่าสองสามท่านที่ออกมาเปิดอู่เอง พี่ก็ฟันหัวแบะเลือดอาบออกมาทุกทีเลยเชียว (เป็นเหมือนกันทุกอู่ที่เจอมา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 12:54:08 PM โดย jubu »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 12:59:41 PM »
เดี๋ยวjubuจะเอาmanualมาแปะไว้ให้ท่านสืบอ่าน และช่วยเป็นหมอรุจ เอ้ยม่ายช่าย เป็นหมอรถให้ด้วยค่ะ อิอิ

ออฟไลน์ jojo

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 01:40:37 PM »
Punto ตอนสมัยวัยรุ่นนี้ก็อยากได้อยู่ครับ หน้าตาไม่โหลดีครับ

ส่วนการซ่อมลองไปที่นี่ดูครับ

ชุมนุมช่างยนต์ อยู่แถวพาราไดซ์พาร์ค อุดมสุข
เจ้าของเป็นบรรณาธิการหนังสือมอเตอร์มาร์ท
เครื่องยนต์ตระกูลยุโรป ซีตรอง เฟียต เปอโย โอเปิ้ล เค้าถนัดครับ
เพราะเครื่องยนต์ก็ใช้วนกันไปมาอยู่ครับ เหมือนๆกัน
อู่มีความรู้ มีมาตรฐานครับ
โทรไปปรึกษาอาการก่อนครับ02-3988853-5 คุณรังสิต

อ้อ....ลืมครับ  ไม่รู้ว่าเค้ายังเปิดอยู่รึเปล่า เพราะไม่ได้ไปทำนานแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2012, 03:12:06 PM โดย jojo »

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 03:42:55 PM »
ขอบคุณท่านjojoมากๆเลยค่ะ เดี๋ยวjubuจะลองโทรไปคุยดูค่ะ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 08:32:34 AM »
จริงอย่างที่ ท่านjojoว่าแหละ...ของเก่าๆที่หายาก มักจะมีกลุ่มคนรักษามันไว้อยู่ครับ(ยกเว้น อีเหี่ยว ของใครบางคน ที่สิ้นมนต์ขลังแล้ว  อิอิ)(แต่บางคน ก็ต้องมนต์สะกด จนหนีไม่ออก  เฮ้อ ทำไมมันต้อง.. อวทม..(เอาไว้ทำเมีย) อิอิอิอิ  )....  กลุ้ม  จบข่าว
ปล ขอให้ สำเร็จตามที่ ตั้งใจไว้นะครับ ท่าน jubu...เพราะอีกไม่นาน รถเก๋งจะเปลียนเป็น รถไฟฟ้า หมดแล้วครับ  อิอิ

Re: ตั้งวาล์วรถยนต์ข้อ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 09:25:40 AM »
ตอนนี้รถซดน้ำมันยิ่งกว่าเบนซ์อีก เครื่องแค่1200เองค่ะ และจะมีกลื่นน้ำมันปนออกมาเวลาติดเครื่อง แสดงว่ามันเผาไหม้ไม่หมดใช่ป่ะคะ jubuควรจะต้องตรวจสอบและแก้ไขตรงจุดไหนบ้าง ให้มันซดน้ำมันน้อยลง ไม่รู้เรื่องแต่ใจรักง่ะ

ผมไม่แนใจนะครับ เพราะเป็นเครื่องที่ใช้กล่อง แต่น่าจะเป็นกล่องรุ่นแรกๆ ที่ยังต้องปรับแต่ง หรือ จูน อากาศ ให้ดี เพื่อให้การเผาไหม้สมบูรณ์
(ช่างรุ่นเก่า เรียกกันว่า ให้น้ำไหลออกจากท่อ อิอิ ท่อไอเสีย นะ ท่านอินฯ ไม่ใช่ท่ออื่น อย่าคิดมาก)

อีกข้อนึง เวลาจอดติดเครื่องเปิดแอร์ จะโอเวอร์ฮีท ถ้ารถวิ่งจะปกติค่ะ สันนิษฐานเบื้องต้นน่าจะเป็นที่พัดลมถูกไม๊คะ แล้วjubuควรจะไล่เปลี่ยนอะไหล่ไป หรือว่าควรจะตรวจสอบอาการที่แน่ชัดก่อนว่าเป็นที่อะไร รถเก่าปี 1995 อิอิ jubu รักษ์โลก ไม่เพิ่มกากของเสีย

เรื่องนี้ ระวัง เกิดจาก ท่อที่อยู่ในหม้อน้ำ เกิดอาการตัน หรือ มีช่องแคบๆ เหมือนที่ผมเคยเจอ พอเอาไปเปลี่ยนใส้ หายสนิท แต่ต้องไม่ทิ้งประเด็น รถสัญชาติ ยุโรป ซึ่งออกแบบมาสำหร้บอากาศเย็น ทำให้ แผงหม้อน้ำ อาจจะเล็กไปบ้างเล็กน้อย  เวลามาอยู่ในโซนร้อน อาจจะมีอาการเหมือนใกล้ๆฮีต บ้าง  ต่างจาก โฟลค์เต่า ที่ถูกออกแบบมาเพื่อให้วิ่งในทะเลทรายได้  ในสมัยสงครามโลก และก็ยัง คลาสสิค มาจนทุกวันนี้

เอาแค่นี้ก่อน รอท่าน Jubu เอาคู่มือ มาปะให้อ่าน เห็นบอกว่ามี เผื่อจะได้ นุกหนาน กับ เจ้าตัวนี้ได้บ้าง
เนื่องจาก ตอนนี้ ยังมี ภาระกิจ เหมือนที่ชุมพร แต่ย้าย มาที่ วท.ดอนเมือง 

(เฮ้อ นอนบ้านไม่ได้ แม้ว่า อยู่ไม่ไกล แค่ 20 กม.เอง)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 12:42:02 PM »
อ้างถึง
ปล ขอให้ สำเร็จตามที่ ตั้งใจไว้นะครับ ท่าน jubu...เพราะอีกไม่นาน รถเก๋งจะเปลียนเป็น รถไฟฟ้า หมดแล้วครับ  อิอิ
รอให้ระบบการใช้พลังงานเครื่องยนต์เปลี่ยนอย่างสมบูรณ์เมื่อไหร่ค่อยว่ากัน ระหว่างนี้ก็ใช้คันนี้ไปก่อน เอาค่าผ่อนรถมาซ่อมน้องบุโรทั่งจิ๋วไปพลางๆ รถหรูๆเอาไว้ขอยืมคนอื่นขับง่ะ ฉลาดดีป่ะคะ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2012, 01:42:20 PM »
https://docs.google.com/file/d/0Bw8dIJWgDLsscWwtZkpxZXhoTlU/edit

ลิงค์สำหรับดาวโหลดคู่มือค่ะ ท่านใดว่างๆลองเปิดอ่านดูเล่นๆนะคะ อาจจะต้องใช้เวลาดาวโหลดสักหน่อยนึงค่ะ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 08:58:01 AM »
เมื่อวาน ว่างเล็กน้อย แถมสัญญาณที่ วท.ดอนเมือง เร็วมาก โหลดคู่มือท่าน Jubu แค่นาทีเดียว
เลยเปิดดูคร่าวๆ ก็พบว่า  ในคู่มือบอกเรื่องการตั้งวาวล์ไว้ใน หมวด 15

ส่วนเนื้อความอยู่อีกไฟล์ (จำชื่อไม่ได้ เหมือนว่า จะเป็นเลข 51 - 75 กระมัง )

แต่เท่าที่จำได้ การตั้งวาวล์ จะไม่มีในเครื่องขนาด 1242 CC. ที่มีชุดปรับวาวล์อัตโนมัติติดมาแล้ว แบบนี้ไม่ต้องตั้ง แต่ต้องเปลี่ยน แท่ง หรือ เรียวที่ใช้ดัน (ร้าน อะหลั่ย จะเรียกเป็น ออโต้วาวล์ ) เพราะเมื่อใช้งานนานๆ แท่งหรือเรียวนี้ย่อมมีการสึกหรอ แม้ว่าจะมีสปริงดัน หรือ อื่นๆ ก็ย่อมสึกหรอได้เช่นกัน

สำหรับเรื่องที่ท่านบอกว่า เขา ซดน้ำมัน และ ปล่อยกลิ่น  ที่ไม่พึงประสงค์ เพราะระบบเผาพลาญ ไม่สมบูรณ์ ก็ย่อมเป็นเรื่องปกติ ของ การเข้าสู่่ ความชรา  ดังนั้น อาจจะต้อง ทำศัลยกรรม ผ่าตัด ตกแต่ง หรือ เปลี่ยนชิ้นส่วน  ซึ่งใช้ การพิจารณา หากไม่มีความรู้ หรือ ไม่ก็ ส่งให้ ผู้เชี่ยวชาญ เป็นคนจัดการ

ส่วนค่าหมอ ถูกแพง มันก็เป็นเรื่องของ สถานพยาบาล และ หมอ ครับ เราต้องเลือก หรือ บางอย่างเราก็ ไม่มีสิทธิเลือก เช่นกัน  ( แต่ยุคนี้ ผมว่า ทางเลือก เยอะกว่าแต่ก่อน น้า )

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 09:56:22 AM »
สุดยอกครับ ท่านssuebsak...เป็นความรู้และแนวคิดอย่างที่ท่านบอกครับ   ...บางท่าน เคยบอกผม ว่า  รถนะไม่ใช่พระเครื่อง  อิอิ(ท่าน jubu อย่าเคืองนะครับ  ขำๆ   อิอิ)  ..เชื่อว่าอีกไม่นาน รถไฟฟ้ามาแน่ มันไปตามยุคจริงๆครับ...พี่น้อง(ก้อผลงานด้าน วิศวกรรม ย่อมไม่หยุดยั้งหาสิ่งใหม่ๆมาทดแทนเสมอ  ว้าว )  จบข่าว

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:42:07 PM »
อ๋อ น่าจะเป็นเซ็นเซอร์ตัวนั้นแน่ๆเลยค่ะ มันจะต่อเข้ากับชุดวาล์วผีเสือ ถ้าเป็นตัวที่มีสปริงๆ ถ้าใช่มอเตอร์เดินเบาตามที่jubuเข้าใจ ก็เพิ่งเปลี่ยนไปไม่ถึงปีค่ะ ของใหม่แกะกล่อง นอกนั้นก็ไม่มีอะไรแล้วนา

ขอบคุณท่านssuebsak นะคะที่สละเวลามาช่วยอ่านแมนวลให้ รถคันนี้วิ่งยังไม่ถึงแสนกิโลเลยค่ะ จอดมากกว่า jubuเอาออกมาใช้ก็ ปีกว่าๆนี้เองค่ะ