ผู้เขียน หัวข้อ: หม้อไอน้ำเสมือนจ่ริง  (อ่าน 7941 ครั้ง)

ออฟไลน์ jukebox

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
หม้อไอน้ำเสมือนจ่ริง
« เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2012, 05:19:07 AM »
จะทำชุดสาธิตboilerเสมือนจริง ผมจะใช้อะคลิลิคทำหม้อไอน้ำ เพื่อโชว์การทำงานภายใน ผมจะแก้ปัญหาไอน้ำยังไงดีครับ ขนาดไม่เกิน 2ลิตร

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
Re: หม้อไอน้ำเสมือนจ่ริง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 06:01:34 PM »
ถ้าใช้ ไอน้ำ ไม่ได้ ใช้ ควัน ได้ไหมครับ 

เช่น ควันจาก น้ำแข็งแห้ง หรือ อื่นๆ ที่เป็น ควัน เย็น คงไม่ทำให้ อะคลีลิค เสียหายกระมัง ครับ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 09:13:38 PM »
เห็นด้วยกับ ท่านssuebsakครับ..คิดได้ไงที่ใช้ควันครับ สุดยอด  ..อาจเกิดอัตรายจากไอน้ำระเบิดนะครับ เพราะว่าต้องต้มน้ำขนาดได้ไอน้ำนั้น อุปกรณ์ที่ใช้ต้องมีมาตรฐานนะครับ  ขอใ้ห้กำลังใจนะครับ มีอะไรยังไม่เคลียร์ถามมาได้เรื่อยๆครับ  ที่นี่ท่านจอมยุทธ์ใจดีทุกท่าน   อิอิ  จบข่าว 

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 03:11:32 PM »
โอ สุดยอดครับท่าน ssuebsak
เรื่องใช้ควันน่ะ

ออฟไลน์ jubu

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 07:29:25 PM »
ถ้าใช้ควันแทนไอน้ำ แล้วเช็ควาล์ว Tempคอนโทรลจะทำงานยังไงล่ะคะท่านสืบ

ออฟไลน์ ssuebsak

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 10:02:55 AM »
ถ้าใช้ควันแทนไอน้ำ แล้วเช็ควาล์ว Tempคอนโทรลจะทำงานยังไงล่ะคะท่านสืบ

แบบว่า นึกได้ตอนนั้นครับ ไม่ได้คิดไกล เพราะตอนนี้ อยู่ไกลบ้านไปหน่อย (วท.ชุมพร) กว่าจะได้กลับก็ 2 ส.ค.
แถม แอบใช้เครื่องของ วท. ตอนว่างๆ พักเบรค อีก

ออฟไลน์ jojo

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2012, 01:03:18 PM »
ผมว่าขนาดแค่2ลิตร ไปร้านเครื่องแก้ววิทยาศาสตร์ให้เค้าเป่าให้ก็ได้มั้งครับ

หรือเอาท่อแก้วแบบผนังหนามาปิดหัวท้าย แล้วยึดด้วยสตัด ผมว่าก็น่าจะเอาอยู่ครับ

แต่หากต้องการใช้ไอน้ำจริงๆผมว่าเปลี่ยนเป็น ระบบอัลต้าโซนิคจะดีกว่าครับ ที่มันจะพ่นระอองน้ำได้ครับ

ซึ่งจะมีลักษณะคล้ายไอน้ำจริงๆแต่ไม่ร้อนและไม่เกิดแรงดัน

ส่วนเรื่องอุณภูมิอันนี้น่าจะต้องดัดแปลงครับ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2012, 09:47:29 AM »
ยัง งงๆ อยู่นะครับ ท่านเจ้าของกระทู้  ลองมีรายละเอียดมากกว่านี้นิดครับ  เพราะ หม้อ ต้ม มันมีหลายแบบครับ   จบข่าว