ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนท่านผู้รู้ครับผม.. เกี่ยวกับเรื่องของไซโครเมตริก ชาร์ทครับ  (อ่าน 17643 ครั้ง)

ออฟไลน์ zaraumonda

• Newbie
  • *
  • มงกุฎ: 0
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
คือผมกะลังศึกษาอยู่โดยทำเทอมโปรเจคเกี่ยวกับ การออกแบบห้องทำความเย็นที่ temp -30

เเละต้องการจะหาค่า Enthalpy ที่ temp -30 เเต่คงต้องใช้ ไซโครเมตริก ชาร์ท ที่ Low temp

คาดว่าน่าจะใช้ ไซโครเมตริก ชาร์ท ที่ Low temp no.2 ซึ่งได้หาข้อมูลในอินเทอร์เน็ตเเล้ว

มันก็มีครับ เเต่ไม่ชัดมากๆ ดูตัวหนังสือไม่ค่อยรู้เรื่องเลย ห้องสมุดก็ไม่มี T_T

เลยอยากขอความช่วยเหลือทุกท่าน ว่าผมจะสามารถหาได้จากที่ไหนมั่งครับ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
รอจอมยุทธ์ เครื่องเย็น  มาแจมครับ ...อินทะเนียร์น้อย..เป็นไฟฟ้า จะรู้แต่ มอเตอร์ ไปขับ แอร์ คอมฯ ครับ....แต่มี ไฟล์ เทอร์โมไดนามิคส์ อยู่ 3 ไฟล์ ดูแล้วมันก็มี ชาร์ท ..เอ็นทาปี้ อยู่แต่ก็ดูไม่ออก..หากอยากได้คิดว่า มีประโยชน์ ในงาน ..จะส่งให้...ฝาก อีเมล ไว้เลยครับ อ้อ...ฝากหลังไมค์ ได้ เดี๋ยว มี แฟนๆแห่เข้าไปแจม   อิอิ    จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D

• Newbie
  • *
  • เว็บบอร์ด ไทยเอ็นจิเนียร์โซไซตี้ ยินดีต้อนรับ
ขอบคุณพี่อินทะเนียร์น้อยอย่างสูงครับผม

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
คุณหาจากเอกสารภาษาไทย ที่ ม. ต่างๆทำไว้หรือเปล่า ถึงบอกว่า เล็ก

เท่าที่ผมลองใช้ คำภาษาอังกฤษ ค้นดู บางภาพ มีขนาดใหญ่กว่า 1100 pixels ซึ่งน่าจะใหญ่พอให้อ่านได้
ผมดูจากหน้าจอ ยังมองเห็นเลย

แต่ผมไม่รู้ว่า คุณจะใช้ภาพไหน เยอะไปหมด ผมไม่รู้จักครับ

https://www.google.co.th/search?q=Psychrometric+chart&biw=1600&bih=1081&tbm=isch&tbo=u&source=univ&sa=X&ei=fheGUf-8B8TqrQeQkoHoCQ&ved=0CCwQsAQ

สำหรับ ลิ้งค์นี้ เป็น โปรแกรม

https://www.google.co.th/search?q=Psychrometric%20chart%20&biw=1600&bih=1081&ie=UTF-8&hl=en&sa=N&tab=iw&ei=xRiGUaj9G8fWrQf66oDwCA#hl=en&sclient=psy-ab&q=psychrometric+chart+program&oq=Psychrometric+chart+&gs_l=serp.1.0.0l10.1716.6104.1.9205.3.2.1.0.0.0.521.698.0j1j5-1.2.0...0.0...1c.1.12.serp.kBoG4tFYLB4&psj=1&bav=on.2,or.r_qf.&bvm=bv.45960087,d.bmk&fp=60ac446d73b7eee&biw=1600&bih=1081

เลือกเอา  หรือจะ ไปที่ เว็บนี้ ก็ได้ มีให้โหลด หลายโปรแกรม  น่าจะ ฟรี อยู่หรอก

http://www.handsdownsoftware.com/Downloads.htm

แต่อย่างที่บอก ผมไม่รู้จัก อยู่ที่คุณเป็นคนตัดสินใจ 

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ ssuebsak ครับ

ที่อยากได้เป็น Psychormetric Chart ของ ASHRAE N0.2 ที่ low temp อ่ะครับ

ช่วงอุณหภูมิของมันใช้ได้ถึง -40 ถึง 10 C ที่ผมมีคืออันนี้ครับ

ผมไม่มีความรู้ครับว่า คุณจะใช้ Chart นี้แบบไหน หรือทำอะไร

แต่มันเป็นความคัน ส่วนตัวอยากรู้ ก็เลยไปโหลดโปรแกรม มาลองครับ 
โปรแกรมเป็นแบบทดลองใช้ได้ 30 วัน

ภาพแรกคือ เว็บที่ไปโหลดมาลองเล่น  ไฟล์ติดตั้งชื่อ CYTPsyChart.exe
หลังจากติดตั้งแล้ว เมื่อเข้าโปรแกรม โดยการทดลองใช้ (Try)  โปรแกรมจะให้กำหนด ช่วงอุณหภูมิ ก้บ พารามิเตอร์ต่างๆ แล้วก็ให้ Chart มาตามภาพที่ สอง และ สาม

ส่วนภาพที่ 4 เป็นโปรแกรมที่ อยู่ถัดลงมาจาก โปรแกรมแรก ไฟล์ติดตั้งชื่อ AirMap42Setup.exe

ผมคงทำให้ได้แค่นี้ ละครับ  ส่วนถ้ามันใช้ไม่ได้ เพราะคุณจำเป็นต้องได้ ASHRAE  Psychormetric Chart  N0.2 อย่างเดียวเท่านั้น  ก็คงต้องรอท่านอื่นละครับ

(ผมเห็น แว็บๆ ใน 4shard.com แต่เครื่องผมเปิดได้ช้ามาก เลยไม่ได้เข้าไปดูครับ) 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2013, 09:12:14 PM โดย ssuebsak »

สวัสดีครับ ท่านssuebsak
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ ท่านssuebsak แทนน้องzaraumondaมากๆครับ ...ในความตั้งใจและแบ่งปัน ให้กับน้องๆ รุ่นหลังของท่าน   ...ไม่ผิดหวัง เลยครับ สำหรับ อาจารย์ใหญ่ ของสำนักฯเรา....สุดยอด ....  ขอคารวะ หมดจอก
...หวังว่า น้องzaraumondaคงได้เป็นแนวทางนะครับ   สู้ๆๆ   เย้    จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D

Principles of Refrigeration 1963 US Air Force

ออฟไลน์ Gaojing

• Full Member
ท่านzara มาถามถูกที่แล้วครับ ที่นี้มีท่านอาจารอิน และท่านอาจารสืบ คอยชี้ทางสว่างให้เสมอ
ขนาดท่านทั้งสองเป็นผู้ช่ำชองทางด้านไฟฟ้า ยังมีน้ำใจไปค้นหาข้อมูลมาให้ท่านzara เลยเห็นไม๊ครับ
ผมแม้จะเป็นเด็กเครื่องกลพันแท้ยังอายเลยนิ ความรู้เก่าผมคืนอาจารผู้สอนหมดแล้วครับ ขอเข้ามาเก็บข้อมูลดีๆด้วยคนนะครับ :-\
ขอบคุณท่านอาจารย์ทั้งสองด้วยครับ :D

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านเป็นอย่างสูงครับ

ซึ้ง T__T

ขอให้กำลังใจน้อง zaraumondaในการทำโปรเจคนี้นะครับ  สู้ๆ   จบข่าว :D :D :D :D
ปล ขอบคุณ ท่าน Gaojing ที่ชมครับ...เเละเช่นเดียวกัน...สู้ๆๆ(สำหรับ โปรเจคใหม่  อิอิ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2013, 08:01:48 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

ก็หวังว่า คงจะ โอเค อ่ะนะ

เพราะผมไม่ได้ตามไปตอบให้ในบอร์ดโน้น เพราะไม่อยากลงสองที่ ในคำถามเีดียวกัน

สวัสดีครับ ท่านssuebsak
ใช่ ครับ อยากฟังข่าวเหมือนกันว่า..โอ เป่า...จะได้ บอกกล่าว น้องๆรุ่นต่อไปครับ  ยั่งไงถ้าน้องzaraumondaได้้ผลประการใด ส่งข่าวมาให้ทราบมั่ง จักขอบพระคุณยิ่ง(เพราะอาจเป็นข้อมูลให้ รุ่นต่อไปครับ)...
...ซึ้ง T__T...ถอดรหัส คำหน้าได้อย่างเดียว..คำหลังถอดไม่ออกจร้าาาาา   อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D

...ซึ้ง T__T...
ถอดรหัส คำหน้าได้อย่างเดียว..คำหลังถอดไม่ออกจร้าาาาา   อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D

T__T... 

อันนี้ เด็กรุ่นนี้เขาใช้แทน ใบหน้าที่ น้ำตาไหล ครับผม
ไม่ต้องถอดรหัส ครับ ท่านอินฯ

ขอบคุณ ท่านssuebsakที่ เฉลยให้ครับ...แหม่  ท่านยังไม่ตกยุคเลยนะครับ อิอิ ..นี่ก็แสดงว่า..ยาที่ให้น้องไป ได้ผลครับ ท่านssuebsak...  สุดยอด

..ปลื้มT_T .......  ว้าว   จบข่าว :D :D :D :D :D