ผู้เขียน หัวข้อ: อันว่าเสน่ห์ปลายจวักนั้น ยังใช้ได้ไหมในปัจจุบันนี้  (อ่าน 5233 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
หัวข้อนี้ เป็นการรับลูกต่อเนื่องมาจากท่านอินทะเนียร์น้อย ในเรื่องการหาคู่หมั้นหมาย อะไรนั่น
คือ ในสมัยก่อนโน้น มันมีคำกล่าวในเรื่อง สเน่ห์ปลายจวัก
หมายถึงว่า ผู้หญิงสาวที่มีฝีมือในการทำกับข้าวกับปลา มักจะมีแต้มต่อสูงกว่าคนที่ไม่ประสาในเรื่องงานครัว
หนุ่มๆต่างหมายปองอยากได้เป็นภริยา ว่างั้นเหอะ

เลยอยากจะถามว่า คำกล่าวนั้น ปัจจุบันนี้ยังใช้ได้อยู่ไหม
หรือว่าหนุ่มๆสมัยนี้ ตัดสินโดยดูเฉพาะหน้าตาอย่างเดียว (นิสัยใจคอตามมาห่างๆ)
กับข้าวกับปลา หาซื้อเอาตามเซเว่นฯ ก็ได้
ขอให้สวยหมวยอึ๋ม เป็นพอ
หรือไงครับ ?

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • มงกุฎ: 3
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์
รอฟัง ..ผู้สันทัด กรณีด้วยคนครับ .... พี่น้อง   .....จบข่าว :D :D :D :D

หัวข้อกระทู้ของ ท่าน อดุลย์  นี้...หลายท่านบอกว่า เชยไปแล้ว....อิอิ    แต่ ท่านเหล่านั้น ลืมคิดไปว่านี่แหละคือ เสน่ห์ของ ...หญิงที่แท้จริงในอีกมิติที่ผู้ที่ยังไม่เคยพบ เคยผ่าน  ...ถอดรหัสของการมีชีวิตคู่และครอบครัวที่อบอุ่น..คิดถึงกันจนชั่วฟ้า ...ดินสลาย.ไม่ถูก..(ถึงแม้นจะแช่แข็งก็ยังคิดถึงกัน  อิอิ).....สิ่งนี้แหละที่ทำให้สังคมส่วนรวม เข็มแข็ง อบอุ่น...เราจะเห็นชีวิตคู่ ที่ไม่อบอุ่น...หลายๆคู่...จบลงด้วยความรุนแรง(ไม่ใช่ รุนแรงทางเพศ  นะจ๊ะ...อิอิ)...เศร้าครับ....เห็นมะพอมาเรื่องพรรนี้ ก็มีเรื่องเล่า อีกแหละ(ใครมี เล่าฟังมั่งสิ  อิอิ)...นานมาแล้วหลายปี....มีคนรู้จักอยู่ท่านหนึ่ง...เรียกว่า มีอันจะกินละกัน(มาตังค์เยอะ  อิอิ)...มีเมียหนึ่งคน ลูก สอง...แต่แลดูจะแยกกันอยู่ ...คือ เมียไปอยู่บ้านแถวๆเเม่ยาย  ส่วนตัวก็อยู่อีกหลัง....เรียกว่า รวยทั้งคู่....บอกว่ามีวันหนึ่ง คนที่นับถือ ฝ่ายชาย ..นำปลาสดจาก ท้องถิ่น มาฝาก หวังจะได้ ..ปลื้มกับ การให้ สิ่งของกับคนที่ตัวเองรักและนับถือ....แต่พอ คุณเมียมาเห็นเข้า..ทันทีของขึ้น...บอกหลายครั้งแล้วไงว่า...ที่บ้านนี้ไม่มีการทำอาหารกินเอง...อยากกิน(แดxx)ข้างนอกโน้น...ไม่ใช่ เซxxนะ (ขออภัย ท่าน อดุลย์ .ร้านในดวงใจ ตกสเป็ค  ซ้อ   อิอิ)...เอาไปไหนก็ไป....เมื่อฝ่ายชายได้ยินเช่นนั้น...หน้าซีด มึน. หาที่ปลอ่ย สุดชีวิต(ไม่งั้น แม่ เผ่นด้วย คันร่มยาว  อิอิ)....โชคดี ที่แม่บ้านมาทันเวลา...ลาภปาก..อิอิ   ...นึกสงสัยตั้งนานแล้วว่า ทำไมถึงแยกกันอยู่ และที่มานี่ ก็ไม่ใช่ด้วยความเสน่ห์ หาอาลัยอาวร อะไรนักหรอก  มาดูว่าสมบัติที่บ้านนี้ หายไปมั่ง เป่า  อิอิ....ที่จริง ผมเองก็เห็นหน้า ฝ่ายชายแล้ว ก็น่าจะเป็นจริง อยู่หรอกครับ  พี่น้อง....น้องๆปลากระโห้   อิอิ....แต่รวย อะ   ...แต่ ยังเป็น ปลื้มกับสำนักฯนี้อยู่เหมือนกัน ที่มี จอมยุทธหญิงแดจังกึ๋ม...อยู่ท่านหนึ่ง   ไม่บอกก็รู้ ว่า ท่านนั้นคือ ใคร....หากันเองละกัน...อิอิ......ขอบอกท่านที่ยังเดินทางมาไม่ถึง...ได้เลยว่า.....เสน่ห์ปลายจวัก....นี่แหละเป็น แฟคเตอร์ ของชีวิตคู่ ที่หลายท่าน ลืมสนิทไม่นำมาคิดในสมการชีวิต(เป็นค่าเล็กน้อยที่ต้อง ตัดทิ้ง ได้ อิอิ)(เน้นเชียว..อึ๋ม..และXXX   อะ...ระวังเหอะ...หากล้วยน้ำว่าไมทัน  ..เหงา  ..สม)....จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล. อยากให้ทุกคู่ มีภาพ โรแม้น แบบนี้ครับ( ท่านทั้งสองไม่ได้เป็นคู่ชีวิตกันนะครับ  แตขอนำภาพท่านเป็นตัวแทนแห่งความโรแม้น เท่านั้นครับ ..)

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
เสน่ห์ปลายจวัก สมัยนี้ก็ยังใช้ได้อยู่นะคะ เพียงแต่สภาพแวดล้อมของสังคมเมือง ทำให้แม่บ้านมือใหม่มือเก่า ต้องอาศัยปลายจวักของแม่ค้าแทน เพราะกว่าจะเลิกงานแล้วฝ่าดงกองทัพรถ ลงเรือ ขึ้นรถเมล์ ต่อรถไฟฟ้า ถึงบ้านก็ดึกแล้ว มัวแต่มานั่งตำน้ำพริก มีหวังพ่อบ้านกลับมา โมโหหิวอีกค่ะ อีกทั้งที่อยู่อาศัยก็ห้ามทำครัว ห้ามส่งกลิ่น ห้ามส่งเสียงรบกวน ห้ามตากผ้า??? แล้วคิดดูสิคะ ที่อยู่อาศัยแบบกล่องๆอยู่รวมกัน มีตั้งกี่ครัวเรือน ส่วนที่เป็นคนมีกะตังหน่อย มีกำลังจ้างแจ๋ว ก็อาศัยปลายจวักแจ๋วแทน  :-\ เพราะสภาพแวดล้อม ร้านอาหารในเมืองกรุงจึงผุดขึ้นเป็นดอกเห็ด ทั้งฟาดฟูด จั๊งฟูด บุฟเฟ่ .....เยอะ  แต่คนก็ยังขาดความอร่อยไม่ได้ค่ะ ยังแสวงหาความอร่อย ร้านนั้นอร่อย ร้านนู้นอร่อย เป็นเยี่ยงนี้เอง
 สรุปแว่ เสน่ห์ปลายจวักยังใช้การได้เสมอ ขอให้เพียงมีเวลามากขึ้น แล้วคนที่ทำอาหารที่มีรสอันโอชะนั้น เป็นที่รักของเราเอง มันจะช่วยเสริมสัมพันธไมตรีอันดีต่อกัน...  แล้วอย่าลืมล้างจานด้วยนะ....ที่รัก  ;D ;D

สวัสดีครับ ท่านjubu
เป็นจริงอย่างที่ท่านว่ามาครับ...หาโอกาสแสดงฝีมือยากจริงๆครับ...แต่ก็ขอให้กำลังใจ ท่าน ผบทบ นะครับ พยายามหาโอกาสในจ๊อบนี้ให้ได้..รับรองว่า  ไม่ผิดหวัง  ..ยิ่งเป็นฝีมือของ คนที่เรารัก .ละก้อประทับใจสุดๆ(อย่าให้ นั่งแจ๋ว  มาแย่งชิลนี้ไปนะครับ...เดี๋ยว ท่านพี่หลงเสน่ห์ ละ  กลุ้ม...อิอิ).(..นั่ง เเจ๋ว..น้ำมะตูม ..น้ำมะดัน..ไม่ต้องเอาให้เห็น อีกนะ......อิอิ)   
...มีภาพประทับใจมาให้ชมครับ....ก้อขอให้คิดว่า เป็น ..ตัวเองกะคนนั้นนะครับ  ....หลายสื่อ ตปท  ..วิจารณ์...ลีลา หญิงไทย ไปต่างๆนาๆ...แต่คิดว่า พี่ม่า...คงไม่เคยสัมผัสที่ไหนมาก่อน...เพราะที่นี่ มีไมตรีแบบไทยๆ  ..น่ารักง่ะ   อิอิ(ขอ อภัย บางท่าน ที่เห็นต่าง ..ในเสน่ห์ ที่ไม่ใช ปลายจวัก  อิอิ)     จบข่าว :D :D :D :D :D