ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟฟ้าที่รั้วเรือนจำ ดูดนักโทษ....ตาย  (อ่าน 6255 ครั้ง)

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
ไฟฟ้าที่รั้วเรือนจำ ดูดนักโทษ....ตาย
« เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2012, 12:28:51 PM »
กระแสไฟฟ้าที่ปล่อยไว้ตามรั้วเรือนจำ เป็นไฟฟ้ากระแสตรง แรงเคลื่อนสูง และลักษณะของการปล่อยกระแสออกมาก็จะเป็นช่วงๆ jubuเข้าใจถูกไหมคะ แล้วถ้าเราไปโดน ก็แค่กระเด็นออก ??? แล้วทำไมที่เรือนจำปทุมฯ โดนดูดถึงตายเลย  ??? ???
<a href="http://www.youtube.com/v/_6y3nWbCd64?version=3&amp;amp;hl=th_TH" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/_6y3nWbCd64?version=3&amp;amp;hl=th_TH</a>

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
Re: ไฟฟ้าที่รั้วเรือนจำ ดูดนักโทษ....ตาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 09:13:56 AM »
สวัสดีครับ ท่านjubu
ก่อน ต้องขออโหสิกรรม กับ ท่านที่ปรากฏในภาพ (ได้มาจาก นสพ โพสทูเดย์)..หากล่วงเกินท่าน  ขอจงสู่สุคติ...ด้วยเรื่องราวที่ถามกันนั้นมันเกี่ยวข้องกับ หลักวิชาการทางไฟฟ้า จึงได้หยิบยกกันขึ้นมา เสนวนา ครับ พี่น้อง...หากท่าน ผู้ล่วงลับ จะมาตอบ(เพราะ ท่าน หลุดพ้นการจองจำแล้ว)...ก็ได้ครับ (แถม เด็ดๆ สามตัวบนให้ชาวเว็บฯได้ เฮ  ด้วย  ครับ  อิอิ)
   กลับมาที่ เรื่อง ที่ถามครับ...ส่วนตัวแล้ว ก้อไม่เคย ทราบเหมือนกันครับ ว่า กระเเสไฟฟ้า ที่ใช้ บนรั้วลวดหนาม นั้นใช้..เป็น ไฟตรง หรือ สลับครับ  และด้วยแรงดันเท่าไหร...แต่ที่พอมีความรู้ อยู่บ้าง เป็น งี้ ครับ ท่านjubu...ไฟฟ้า หากเกิน 50V ถือว่าเป็นอันตรายกับชีวิต ต้องมีเครื่องป้อง กัน หรือ ต้อง ไฮโซเลท ด้วย หม้อแปลงไฟฟ้า หรือ เครื่องป้องกันไฟรั่ว 5mA ขึ้นไป   หรือไงนี่ครับ...ส่วน ในเรือนจำนั้น น่าจะปล่อยเป็นช่วงๆ อย่างที่ท่านjubuว่ามาครับ เพื่อให้คนจับ สะดุุ้ง แล้วหนีไม่ตายครับ...เพราะเคยได้ยิน มานานแล้ว...ที่มีหลวงพ่อวัดหนึ่ง ต้องการให้ช่าง มาต่อ สายไฟรอบกุฏิ ที่มีพระล้ำค่าอยู่...แต่ช่างบอกว่า หลวงพ่อครับ หากติดแล้ว โจรมันโดนไฟดูดตาย หลวงพ่อมีความผิด ฐานฆ่าคนโดยไตร่ตรองไว้ ก่อน โทษ อาญา ยอมความไม่ได้ครับ  หลวงพ่อ ...เย๊ย  .อิอิ  ..แต่นี่ไม่แน่ใจว่า...ถ้าตายแล้ว ใครจะโดนมั่ง..ช่างที่ติดตั้งหรือ ผบ เรือนจำ...แต่ที่นำภาพที่ว่านี้ มาให้ชม ก็เพราะเป็นหลักฐานว่า น่าจะตายจากเชือกนั้นมากกว่า ครับ  ท่านjubu...เอ๊า ชมกันเลยครับ   จบข่าว >:( >:( >:( >:(

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
Re: ไฟฟ้าที่รั้วเรือนจำ ดูดนักโทษ....ตาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 10:34:42 AM »
อ่อ จากภาพไม่ใช่เชือกค่ะท่านอินทะเนียร์น้อย อันนั้นน่ะลวดหนาม  ??? ???  ตอนสมัยเด็กๆ บ้านjubuอยู่ตรงข้ามเรือนจำ เขาเรียกกันว่า "เรือนจำวังการ้อง" ปัจจุบันนี้ย้ายออกไปอยู่นอกเมืองแล้ว  จำได้ว่า มีนักโทษแหกคุก 3 ครั้ง ในระยะเวลาหลายปีนะคะ สองครั้งแรกจำได้ว่า วิ่งเล่นกันอยู่ นักโทษเขาวิ่งผ่านไปสองสามคน กระโดดลงน้ำ ไม่นานก็มีผู้คุมวิ่งตามมา แล้วเอาปืนยาวๆ ยิงลงน้ำ คนที่ดำผุดดำว่าย โดนส่องจมไปเลยค่ะ อีกคนว่ายหนีข้ามฝั่งได้ แต่ก็ไม่รอดค่ะ โดนจับได้ ส่วนอีกคนดำลงไปเกาะเสาผูกโป๊ะ ตายอยู่ใต้น้ำในท่ากอดเสาค่ะ และแพโป๊ะนั้นก็เป็นจุดเล่นน้ำของjubuซะด้วยสิ เลิกเล่นน้ำไปเดือนนึงเลย แล้วก็กลับไปเล่นอีก แต่ไม่ไปกอดเสาต้นนั้นอีกแล้ว บรื๋อๆๆ ครั้งที่สองก็หนีออกมา กระโดดลงน้ำที่เดิมแล้วก็โดนยิง ครั้งที่สามนี้ jubuโตเป็นสาวแล้ว นักโทษหนีออกมา2คน คนนึงปีนป้ายทางเข้าวัดเสนาสนาราม แล้วข้ามไปฝั่งกำแพงวังจันทรเกษม (พิพิธภัณฑ์) แล้วไปซ่อนตัวอยู่ใต้หลังคาอาคารเก่า ซ่อนอยู่เป็นชั่วโมง และถูกจับได้ค่ะ ตอนที่เอาลงมาอยู่ในสภาพห่อผ้าขาวเรียบร้อยแล้ว เขาบอกกันว่า ผูกคอตาย อีกคนกระโดดกำแพงขาหักเลยโดนจับได้
...สองครั้งแรกนี่ วิ่งผ่านไปแบบใกล้ตัวมาก ดีนะที่เขาไม่จับเด็กเป็นตัวประกัน ไม่งั้นjubuอาจจะเป็นหนึ่งในนั้นก็ได้  ??? ???

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 20, 2012, 06:55:42 AM »
ฟังที่ท่านjubuเล่ามาแล้ว ตื่นเต้นปนเศร้าครับ....คนที่จะหนีกับคนล่า....เฮ้อ....จริงครับ ผู้คุมคงไม่เสียเวลาในการคิด...เป่าเลย.. หมดค่าแล้ว...เศร้า        จบข่าว :D :D :D
ปล  สงสาร น้องหนูที่น่าหยิก(หอม)  คนนนั้นจัง   ...ไม่มีเสาให้เกาะ อีกแล้ว   หือๆๆๆๆ