ผู้เขียน หัวข้อ: หอยมีขน  (อ่าน 20734 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
หอยมีขน
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 08:01:24 AM »
ไหนๆก็พูดถึงหอยหลอดกันแล้ว
วันนี้ ผมขอตั้งตัวเป็นผู้เชี่ยวชาญเรื่องหอยสักวันเถอะนะครับ
ด้วยว่าที่ทะเลสตูล มันเป็นแหล่งชุมนุมของสารพัดหอยจริงๆ
ท่านใดที่เป็นสมาชิกชมรมคนรักหอย ไปที่สตูลรับรองว่าไม่ผิดหวัง

ในวาระที่ 1 ผมก็ได้โม้เรื่องหอยหลอด หรือที่ท่านน้อง jubu ได้บัญญัติชื่อใหม่ให้ว่าหอยท่อ (พีวีซี 4 หุน)
ขอขึ้นวาระที่ 2นะครับ ว่ากันด้วยเรื่องหอยมีขน

เอ่อออ... นี่ผมกำลังพูดถึงสัตว์ทะเลนะครับ ท่านประธาน
ท่าน อินทะเนียร์น้อย กับท่าน contsantine อย่าเพิ่งยกมือประท้วงครับ

Re: หอยมีขน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 08:02:25 AM »
หอยชนิดนี้เค้าว่ากันว่าพบได้ไม่บ่อย มีเฉพาะบางแห่ง
ชื่อของหอยชนิดนี้คือ “หอยคราง”
(แค่ได้ฟังชื่อก็รู้สึกเสียวสยิวไปถึงท้ายทอยแล้วนะครับ)

ลักษณะของมันดูคล้ายกันกับหอยแครง ที่พวกเรารู้จักกันดีอยู่แล้ว
เพียงแต่หอยครางตัวมันจะโตกว่า และเนื้อก็เหนียวกว่าหอยแครงนิดนึง
ที่แปลกออกไปอีกอย่าง คือ มันมีขน ครับ ท่านที่เคารพ อะจึ๋ยยยย
ที่ผมได้ไปพบชาวบ้านเค้ากำลังเก็บหอยคราง ก็ในบริเวณไม่ห่างจากที่เค้าเก็บเจ้าหอยหลอดนั่นแหละครับ
หอยครางมันมีขนอยู่ทั่วทั้งเปลือก (หอย)

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 08:04:10 AM »
ชาวบ้านบอกว่าหอยครางที่นั่นมันมี 2 ชนิด เรียกแบบเดียวกันว่าหอยคราง
แต่ผมแอบตั้งชื่อเรียกเอาเองแบบง่ายๆว่า หอยครางแบบขนสั้น กับแบบขนยาว
ดูจากรูปกันเอาเองครับ ว่าเป็นไง

ลองเอาไปลวกกินดูแล้ว ผมว่าแบบขนสั้นนั้นเนื้อมันอร่อยกว่าแบบขนยาว
อันนี้เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ
ส่วนท่าน constantine หรือท่านอินทะเนียร์น้อย อาจจะชอบหอยที่มีขนยาว แถมมีสี (ขน) ออกเป็นสีน้ำตาลแดง นั่นก็ได้ ใครจะไปรู้

เอ้อ ขอย้ำอีกทีครับท่านประธาน ว่าที่ผมอภิปรายมาทั้งปวงนั้น เป็นเรื่องของสัตว์ทะเลล้วนๆ
หากท่านประธานสงสัยประเด็นไหน ถามเพิ่มเติมได้ครับ
หรือถ้าจะยื่นเรื่องให้ทาง ปปช. มาตรวจสอบ ผมพร้อมที่จะไปชี้แจง
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 08:08:30 AM โดย adulmr »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 08:11:47 AM »
ที่ได้ชื่อว่า หอยคราง นั้น
ไม่ได้เป็นเพราะว่าหอยยี่ห้อนี้มันส่งเสียงครางออกมาได้หรอกครับ
สันนิษฐานว่า ได้ชื่อนี้มาจากภาษามาเลย์
ซึ่งเค้าเรียกชื่อหอยชนิดนี้ว่า kerang (ออกเสียงว่า เกอราง / คราง)
เรื่องราวทั้งหมดก็มีเพียงเท่านี้ครับ ท่านที่เคารพ

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 09:19:45 AM »
จากผลสำรวจเรื่องหอย โดยท่านadulmrนั้น เราจะเห็นได้ว่า ท้องทะเลเมืองสตูล เป็นแหล่งทรัพยากรที่รวมเอาความมหึมา ของหอยสายพันธุ์ต่างๆ ทั้งหอยมีขน หอยไม่มีขน นับเป็นความโชคดีของชาวสตูลเป็นอย่างยิ่ง ที่ได้ลิ้มชิมรสหอยใหญ่ ซึ่งท่านadulmrชอบแบบขนสั้น และบอกต่อมาว่าขนสั้นนั้นอร่อยกว่า ...... ;D
jubu เคยเห็นหอยคราง ไม่ใช่ครวญครางนะจ้ะ ซึ่งท่านadulmrได้ย้ำไว้หลายครั้งก่อนหน้านี้ ครั้งเมื่อตอนที่ได้เห็นหอยแครงยักษ์นั้นครั้งแรก ถึงกับอุทานออกมา หอยแครงยักษ์ คนขายยิ้มและตอบว่า นี่ไม่ใช่หอยแครง แต่มันคือหอยคราง แม่ค้าบอกว่าเนื้ออร่อยเป็นหอยที่มาจากทางใต้ แต่jubuยังไม่เคยได้ชิม เนื้อหอยที่มีความอลังการด้านความใหญ่นั้นแต่อย่างใด แต่ตอนที่jubuเห็นนั้น หอยครางมันไม่มีขน หรือว่าjubuไม่ได้สังเกตุ เพิ่งจะรู้วันนี้แหละค่ะ ว่า หอ-ออ-ยอ หอยใหญ่นั้นมีขนด้วย
 ขอตั้งข้อสันนิษฐานสักนิดนะคะ หอยขนสั้น และหอยขนยาว อาจจะเป็นคนละเพศกัน หรือไม่ก็ หอยขนสั้นนั้นยังเป็นหอยวัยรุ่น ส่วนหอยขนยาวเป็นหอยที่โตเต็มวัยแล้ว 
  ขอย้ำหลายๆครั้ง ตามท่านadulmrนะคะ ว่าjubuกำลังตั้งข้อสันนิษฐานถึงสัตว์ทะเลชนิดนึง ที่ชาวบ้านเรียกกันว่า หอย  ..........ด้วยความเคารพค่ะท่านประธาน :D :D

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 09:50:12 AM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์ ท่าน jubu
แหม่ฟังทั้งสองท่าน เสวนากันเรื่อง หอย  แล้วต้องขอปรบมือให้ท่าน ทั้งสอง  ว่าเป็นผู้ลึกซึ้งกับ ..หอย  .จริงๆชนิดที่ว่า เชื่อขนมกินได้เลย  อิอิ...ว้าว  หอย มีขน..เพิ่งค้นพบ  เย๊ย....   หลายท่าน คงจะคุ้นเคยกับ หอยที่มีขนกันมาบ้างแล้ว เเต่ว่ามันเป็นหอยที่ผู้ครอบครองนั้น ครวญคราง   ไม่ใช่หอยคราง จร้าาาาา  อิอิ...ยั่งงัยก็ฝากความเป็นห่วง เด้อ...จะไลท์สีของขนหอย อย่างไรก็ว่ากันไป ตามอารมณ์ หนุกหนาน   อิอิ(สงสาร ช่างทำสี จัง  ) แต่อย่าไปไลท์สี ขาว ละกัน ..หมดลม    อิอิ.....จริง ป่าครับ  ท่านประธาน(เออ..ประธานจะลองกลับไปดู หอย ครางที่ขอนแก่น มั่ง จะเหมือนที่ สตูล บ้านท่าน อดุลย์ เป่า  อิอิ)    ขบข่าว :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 11:30:52 AM »
ขออนุญาตท่านประธานครับ
ผมขอเรียนชี้แจงข้อข้องใจของท่าน jubu (ตำแหน่ง ประธานกรรมาธิการฝ่ายทรัพยากรธรรมชาติ)
ซึ่งได้ไปเห็นหอยครางที่แม่ค้าเค้าขาย แต่ไม่ยักกะเห็นขนหอย
สาเหตุก็เป็นเพราะว่า ส่วนหนึ่ง ขนมันหลุดลอกออกไปจากการล้าง
และในการขนส่งไปไกลๆ หอยมันกองรวมๆกันอยู่ ก็เลยเสียดสีกันเอง
ส่งผลให้ขนของมันหลุดไปอีกหลายหย่อม
แถมบางทีเมื่อขนส่งถึงปลายทางแล้ว แม่ค้าเอาไปล้างน้ำกันอีกหน ก่อนที่จะนำไปวางขาย
ซึ่งมาถึงตอนสุดท้ายนี้ หอยครางอาจจะถึงกับขาวใสไร้สิ้นซึ่งขน

เอ้อ ขอประกาศซ้ำอีกหน เป็นครั้งที่ 18 นะครับว่า
ผมกำลังอภิปรายเรื่องสัตว์ทะเล
ที่ต้องบอกเรื่องนี้กันบ่อย ด้วยเกรงว่าท่านผู้มีเกียรติบางท่านอาจจะไปเข้าห้องน้ำ เพิ่งจะมาฟังในเรื่องนี้ เกรงว่าท่านอาจจะปะติดปะต่อเรื่องราวไม่ถูก เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่
ผมเลยต้องย้ำกันบ่อยครับ ท่านประธาน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 11:39:56 AM »
อ้อ ผมมีเรื่องที่หลายคนเข้าใจผิดเรื่องขนหอย
เพราะว่าได้ไปเห็นในเน็ต หลายคนได้เขียนว่า หอยครางมันมีขนเฉพาะรอบๆปากเปลือก
ซึ่งเป็นเรื่องเข้าใจผิด
คงเป็นเพราะได้ไปเห็นหอยที่เค้าวางขาย แบบที่ท่านน้อง jubu เห็น
ซึ่งขนส่วนมากหลุดออกไปแล้ว เหลือขนเฉพาะส่วนปากเปลือกเท่านั้น
ก็เลยเข้าใจผิดคิดว่ามันเป็นงั้น

แต่ข้อเท็จจริงก็คือ มันมีขนทั่วทั้งเปลือก ตามที่ผมได้บอกมานั่นแหละครับ
ผมเก็บมาสดๆจากทะเล ขอยืนยันด้วยเกียรติ
ดังนั้น ช่วยกระจายข่าวสารที่ถูกต้องนี้ด้วยนะครับ

คำเตือน
หอยเสียดสีกันเองนั้น เป็นเหตุให้ขนหลุดได้นะครับ
แม่ค้าขายหอยครางจังหวัดสตูลยืนยันในเรื่องนี้ได้
ดังนั้น พึงสังวรณ์ให้จงหนัก

ออฟไลน์ constantine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 05:50:04 PM »
สวัสดีครับ..
ขอบคุณทุกท่านที่อภิปรายกันเรื่องของทรัพยากรธรรมชาติ เพราะที่ผ่านมาคุยกันแต่เรื่องข้าว กรมเจ้าแท่ โผลแต่งตั้งปลัด กห. ไม่มีใครสนใจเรื่องหอยเลยผู้ทรงเกียรติทั้งหลายในสภาหินอ่อน...จะมีก็แต่ท่านเวปมาสเตอร์เรานี่แหละที่เป็นห่วงเป็นใยทรัพยากรอันมีค่าเหล่านี้เพื่อให้ลูกหลานเราได้เห็นได้ชมในวันข้างหน้า...
 :P :P :P
ปล.ไม่กล้าเล่นอ่ะกลัวท่านJubuกับท่านoraraว่าเอา... :'( :'( :'(อิอิอิอิอิ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 11:13:28 AM »
สวัสดีครับ ท่านconstantine
จริงครับ เรื่อง หอย  นี่เอามาล้อเล่นกันไม่ได้..บางที่ถึงต้องจุดธุปด้วยซ้ำ  อิอิ....เเต่ก็ยังสงสัยอยากถามท่าน อดุลย์ อยู่เหมือนกันว่า...หอยหลอด(ท่อ)ที่สตูล  มีขน หรือ เปล่าครับ  อิอิ...ถ้ามีจริง...กลุ้มครับ..เพราะอาจจะสับสนกับบางสายพันธุ์ของหอยนี้ที่มีขนเป็นหย่อมๆ   อิอิ(เคยเห็นทีไหน น๊า   นึกไม่ออก  ..เฮ้อ )...จบข่าว :D :D :D :D

ออฟไลน์ jubu

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 12:46:09 PM »
สวัสดีค่ะท่านอินทะเนียร์น้อย จากที่jubuสังเกตุ ภาพหอยหลอด(ท่อ) หอยเพิ่งถูกดึงออกมาจากรูใหม่ๆ คาดว่ายังไม่มีการเสียดสีกันเอง ในระหว่างการขนส่งแต่อย่างใด และพินิจโดยการซูมภาพเข้าไปใกล้ๆ ยังไม่เห็นมีขนสักเส้น แสดงว่าหอยหลอดยักษ์นั้น ไร้ขนค่ะ  8) 8)
 และเผอิญjubuได้รับอีเมล์เกี่ยวกับเรื่องหอย แต่มิสามารถนำภาพมาแปะให้ดูได้ค่ะ แต่จะเอาชื่อทิ้งไว้ให้ไปหาดูกันเองในกูเกิ้ล รับรองว่า หอยมีขน ไม่มีขน หอยยักษ์ สารพัดหอยต้องหลบเลยค่ะ Geoduck

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 08:19:18 AM »
ขอบคุณ ท่านjubu ที่อุตส่าห์ ค้นหาความจริงด้วยความลำบากมาฝาก..เฮ้อ.โล่งอกไปที..นึกว่ามีขนกันอีกหอย...กลุ้ม   .เอาละเป็นว่าที่เคยเห็นก็ขอให้เห็นอย่างนั้นแหละ...จะเป็น หอยอะไรก็คงไม่นำมาให้ชมนะจ๊ะ..เดียวจะตกใจกันไปใหญ่  อิอิ.(น่าจะเป็น หอย ถxxx ...อิอิ).....จบข่าว :D :D :D
ปล มาแล้ว ท่านjubu  หอยที่ท่านว่ามา..ดูแล้ว น่ารักครับ  อิอิ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 03:38:17 PM »
geoduck ไปค้นตามที่ท่านน้อง jubu แนะมาแล้ว
ต้องยอมรับว่า หอยของท่านน้อง...
เอ้อ . ต้องพูดใหม่ว่า
หอยที่ท่านน้อง jubu แนะนำมา ช่างใหญ่โตมโหระทึกจริงๆ

แต่ผมพิศดูรูปร่างบางเหลี่ยมบางมุมของหอยยี่ห้อนี้แล้ว รู้สึกจั๊กจี้พิกล
ด้วยว่ามันดูเหมือน เอ้อ.... พูดว่าไงดีล่ะ
มันดูคล้ายๆกับศัตรูคู่อาฆาตตลอดกาลของหอยน่ะนะ
ท่านอินทะเนียร์น้อยว่ามั้ย ???

ผมยังเลยเข้าไปอ่านรายละเอียดของหอยชนิดนี้ในวิกิพีเดีย
ข้อมูลในนั้นบอกว่า เป็นหอยประเภทเจาะรู (คงหมายถึงอาศัยอยู่ในรูแบบหอยหลอดบ้านเรา - burrowing clam) ที่มีขนาดใหญ่ที่สุดในโลก
โดยเฉลี่ยแล้ว หอยนี้ (1 ตัว) น้ำหนักราว 0.5 - 1.5 กก.
ผมว่านะ สาวเอวบางร่างน้อยหยั่งท่าน oraora ซื้อมาตัวนึง น่าจะกินได้ตั้ง 3 วัน ถึงจะหมด
หรือว่าต้องชวนเพื่อนๆมาไม่ต่ำกว่า 5 คน ถึงจะจัดการกับ Geoduckผัดฉ่า ได้หมดในมื้อเดียว โดยที่ไม่ต้องมีกับข้าวอย่างอื่นครับ :)

ออฟไลน์ ssuebsak

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2012, 07:44:12 PM »
5 5 5

ไปเที่ยวจันฯ มาแต่ไม่ได้กินหอย เลยมาแอบดู อภิปราย เรื่อง หอย ซะหน่อย

ไปคราวนี้ เจอ ปลากินถั่ว เลยเอารูปมาฝาก  เพิ่งจะเห็น 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 10, 2012, 07:57:24 PM โดย ssuebsak »

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 08:30:09 AM »
สวัสดีครับ ท่านssuebsak
หายไปนานนึกว่าลืมสำนักฯแล้ว ที่แท้ก้อ ปลีกวิเวก นี้ เอง   อิอิ.....อิจฉาจัง..ได้ไปเห็น ปลากินถั่ว  ด้วย   ว้าว...ขอบคุณที่นำภาพดีๆแปลๆมาฝากพวกเราครับ...ถ้าไม่บอกในภาพนั้นก็ไม่ทราบเหมือนกันว่า..เค้าทำอะไรกัน ..โดยเฉพาะน้องแหม่พุงห้อย อะ...อิอิ.....แหม่ปลายังกิน มังฯด้วย น่ารักซะจริง...เออ ๆๆ...น้องปลาจ๋าอย่ามากิน มะเขือยาว ละกันนะ กินถั่วนะดีแล้ววววว....มะเขื่อยาวกินยากจร้าาาาาา(ขนาดคนยังกินอยากเลย  เฮ้อ กลุ้ม  อิอิ  )   จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล ที่นั่งยองๆอยู่นั่น ใช่ท่านssuebsak  เป่าครับ  อิอิๆๆๆๆๆๆๆ