ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมฝนตกแล้วถนนจึงลื่น แก้ไงดี ?  (อ่าน 13595 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
ทำไมฝนตกแล้วถนนจึงลื่น แก้ไงดี ?
« เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 10:21:45 AM »
เรื่องฝนตกรถคว่ำนี่นะครับ
นอกจากเป็นเพราะขับรถเร็วกันแล้ว
เท่าที่เห็นและได้ยินมา
มันยังมีปัจจัยแทรกซ้อนอื่นอีก

เช่น แถบจังหวัดสมุทรสาคร มันจะมีรถบรรทุกขนปลา
ระหว่างที่รถวิ่ง น้ำเมือกๆจากตัวปลาก็ไหลหยดย้อยลงบนพื้นถนน จับตัวกันเป็นคราบ
เมื่อมีฝนตกลงมา ทีนี้ละคุณเอ๊ย ถนนนั้นมันจะลื่นยังกะราดผงซักฟอกลงไป
ลองดูง่ายๆงี้ก็ได้ วันไหนที่ซื้อปลามาทำกับข้าว
เราลองเอาน้ำที่เราใช้ล้างปลา ราดลงไปบนพื้นคอนกรีตหลังบ้าน แล้วลองแหย่เท้าหนึ่งข้างย่ำดู มันลื่นนะครับ
บนถนนที่น้ำเมือกปลาราดรดไป เมื่อฝนตกลงมา ก็มีสภาพลื่นไม่ต่างกัน

แถวจังหวัดสตูลที่ผมอยู่ก็เหมือนกัน
มันมีรถขนปลาแบบนี้เช่นกัน
ดังนั้น ตอนฝนตกใหม่ๆก็ต้องระวังกันเอาเอง
ถ้าจะปลอดภัยก็ต้องรอให้ฝนตกหนักๆ จนชะน้ำเมือกปลานั่นออกจากถนนไปหมดแล้ว ถนนถึงจะหายลื่น

แถวจังหวัดที่มีการขนส่งผลปาล์ม ยิ่งแล้วใหญ่
ผลปาล์มที่ร่วงหล่นจากรถบรรทุกปาล์ม
เมื่อรถวิ่งเหยียบ มันก็จะแตกเละบี้แบน
และโดยที่ลูกปาล์มมันมีน้ำมัน ถนนนั้นก็ดูเหมือนจะถูกเคลือบด้วยน้ำมันปาล์ม
ตอนที่ไม่มีฝนตกก็ไม่เป็นไร เพราะมันจะแห้ง
แต่พอฝนตกลงมาแฉะๆละก้อ
ลื่นวายป่วง รถบางคันหมุนคว้างเป็นลูกข่าง ชนกันวินาศสันตะโร

Re: ทำไมฝนตกแล้วถนนจึงลื่น แก้ไงดี ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 10:24:02 AM »
อีกอย่างคือ รถบรรทุกดิน
ใส่กันมาพูนรถ แล้วหกเรี่ยราดลงบนนถนน
พอฝนตกก็ สวัสดีครับ ท่านผู้ใช้ถนน

Re: ทำไมฝนตกแล้วถนนจึงลื่น แก้ไงดี ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 10:35:14 AM »
ถามว่า แล้วจะป้องกันแก้ไขยังไง
อันนี้ก็คงต้องสวัสดีประเทศไทย
บ้านเมืองของเรามีกฎหมายอยู่เยอะแยะ
ปัญหามีประการเดียว คือ ไม่มีการบังคับใช้กฎหมาย

หรืออีกที กฎหมายมีไว้สำหรับให้เจ้าหน้าของรัฐ ใช้เป็นเครื่องมือรีดไถ
เอ็งจ่ายมา แล้วตาทั้งสองข้างหลายคู่ของพวกข้า จะกลายเป็นบอดพิการ จนไม่เห็นการกระทำ (ที่ผิดกฎหมาย)ของเอ็ง

คาราโอเกะส่งเสียงเห่าหอนดังจนชาวบ้านไม่เป็นอันนอนหลับ
กฎหมายก็บอกไว้แล้วว่า ผู้ประกอบการต้องจัดทำห้องหับที่ป้องกันไม่ให้เสียงเล็ดลอดออกไปรบกวนคนอื่น
แต่พวกนั้นมันไม่ทำ มันเลือกวิธีจ่ายเงินให้แก่เจ้าหน้าที่ของรัฐ จบข่าว

โรงงานอุตสาหกรรม ต้องบำบัดขยะสารพิษให้ถูกวิธี
แต่มันเลือกที่จะแอบขนไปทิ้งเรี่ยราด แล้วจ่ายเงินแก่ จนท.รัฐ

การขนส่งอะไรก็แล้วแต่
กฎหมายเค้าก็บอกไว้ว่า ต้องปกปิดเพื่อป้องกันไม่ให้หกเลอะเทอะลงบนถนน
แต่จ่ายเงินให้เจ้าหน้าที่ของรัฐง่ายและประหยัดกว่า

ดังนั้น ตราบใดที่มันยังเป็นหยั่งงี้อยู่
เราจะทำยังไงกันดี

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • มงกุฎ: 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 01:56:25 PM »
เดี๋ยวมาครับ ท่าน อดุลย์..ท่านอื่น บรรเลงไปก่อนได้เลย..เพราะมันเป็นเรื่องที่ทำให้คนอื่นเขาตาย แบบไม่มีเหตุผล ที่จะตายครับ...กลับจากการทำบุญ มาดีๆ ..ข้ามเลนมาเสย..ตายทั้งคัน  เฮ้อ...จบข่าว :D :D :D :D

คลิปสยอง! รถทัวร์โดยสารเบรกแตกดิ่งเหว ตาย 5 ..เช้านี้ที่หมอชิต..

ออฟไลน์ Gaojing

• Full Member
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 12:52:20 AM »
ฝนตกรถคว่ำผมว่าดีแล้วนะครับท่านดุล
ยังไงคนขับและผู้โดยสารคงไม่ชอบแน่ถ้ารถหงาย(หงายท้อง) ;D

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 07:10:14 PM »
เออน้อ อยากรู้เหมือนกันว่า คำว่า "รถคว่ำ" เริ่มใช้เมื่อไหร่
ตั้งแต่ มี รถเข็น ในบ้านเมืองเรา  หรือ มี รถยนต์

ส่วนกรณีที่ท่าน adulmr บ่น อันนี้ ก็เป็นเรื่องจริงผ่านจอ เห็นมาเต็มๆสองลูกตา และรับฟังมา
คงได้แต่ ทำใจ (ไม่ต้องเอา ซองทัมใจ มาให้ชมกันอีกนะ)

หรือไม่ก็ผลักดัน พรรครักสยาม ให้เกิดแล้วออกมา วิพากย์กันต่อ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 09:57:49 AM »
 :)
อันดับแรกผมขอตอบกระทู้เรื่อง "รถคว่ำ" ก่อนครับ ท่านประธาน
เป็นเรื่องวิชาการนิดหน่อย ท่านประธานสงสัยตรงไหนก็ถามเพิ่มเติมได้

คือว่าชาติสยามบ้านเฮา ตั้งแต่สมัยโบราณดั้งเดิม
เราใช้เรือเป็นพาหนะหลักในการเดินทาง
แหม ก็บ้านเรามีแม่น้ำคูคลองจนได้ฉายาเวนิสตะวันออกเสียงั้น

ทีนี้ เมื่อเรือมันเกิดอุบัติเหตุพลิกกลับไปต่อไม่ได้ แบบที่เราเรียกว่า "เรือคว่ำ"
แบบเดียวกับคนเราตอนเวลานอนนะครับ ปกติส่วนใหญ่แล้ว เราจะนอนหงายทั้งผู้หญิงและผู้ชาย หรือกะเทยก็ไม่เว้น
แต่หากเราจะทำกิจกรรมบางอย่างบนเตียงนอน อาจจะต้องมีฝ่ายหนึ่งนอนหงาย อีกฝ่ายก็แน่นอนว่าต้องนอนคว่ำ
(อย่าได้คิดมากนะครับ ผมหมายถึงการอ่านหนังสือบนเตียงน่ะครับ บางคนชอบนอน(หงาย)อ่าน บางท่านก็ชอบเอาหนังสือวางไว้ แล้วคว่ำหน้าอ่าน)

อ้าว ชักจะเลอะเทอะกันไปใหญ่แล้ว มาถึงเรื่อง "รถคว่ำ" กันต่อครับ

เมื่อคนไทยเราคุ้นกับคำว่า "เรือคว่ำ" กันแล้ว
เมื่อมีรถยนต์เข้ามาในบ้านเรา ตอนเวลาที่มันพลิกกลับตรงข้ามกับตำแหน่งปกติ
เราก็เลยเรียกว่า "รถคว่ำ" แทนที่จะเรียกว่า "รถหงาย"
เรื่องราวทั้งหมดมันก็เป็นหยั่งงี้แหละครับ ท่านสารวัตร

ออฟไลน์ วศวิ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2013, 12:55:47 PM »
อันนี้ต้องขอแย้งคุณ adulmr  ซักเล็กน้อย ที่ว่า

".......แต่หากเราจะทำกิจกรรมบางอย่างบนเตียงนอน อาจจะต้องมีฝ่ายหนึ่งนอนหงาย อีกฝ่ายก็แน่นอนว่าต้องนอนคว่ำ....."   
เนื่องจากหากฝ่ายหนึ่งนอนคว่ำ  อีกฝ่ายก็อาจจะนอนคว่ำด้วยก็ได้   ....อ้อ..แน่นอนผมหมายถึงการอ่านหนังสือบนเตียงเหมือนกัลลล์

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 05:22:02 AM »
แล้วเวลาฝนตก ทำไมรถต้องติด  ;D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 08:10:07 AM »
จริงครับ ท่าน วศวิ...เรานอนคว่ำได้ บนเตียง ทั้งคู่...ครับ แต่ส่วนมากเเล้ว...มันมักจะมีการ เลื้อย. แบบที่แปะ..มาให้ชม..(.อาจจะอ่านก่อนแล้ว เลื้อยมาทับ ครับ อิอิ)
..รถมันอยากอาบน้ำฝน ครับ ท่านjubu   อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2013, 08:15:48 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 08:42:04 AM »
ประธาน : มีผู้ประท้วงครับ คุณ adulmr ว่าไงครับ จะถอนหรือไม่
adulmr : เดี๋ยวขออนุญาตหารือกับเลขาผมก่อนครับ....
..... ครับ พิณาดูแล้ว งั้นผมขอถอนครับ
ก็คงเป็นตามที่ท่าน วศวิ ว่าไว้แหละครับ
และท่านอินทะเนียร์น้อย ได้ยกหลักฐานมาให้ดู
คือ จะคว่ำหน้าทั้งสองฝ่ายก็ได้ครับ
อีกทั้งบางคนก็ชอบนอนตะแคงข้างก็มีครับ
อย่างเพื่อนผมมันชอบตะแคงข้าง จนภรรยาทักอยู่บ่อยๆว่า นอนตะแคงข้างอ่านหนังสือแบบนั้น มันไม่เป็นผลดีต่อสายตา
ขอบคุณท่านสมาชิกผู้ทรงเกียรติที่ได้ทักท้วงเรื่องนี้ครับ ;D

ประธาน : อ้าว อ้าว อ้าว นั่นท่าน jubu ทำปากมุบมิบๆ ท่านจะยกมือหรือว่าจะเกาศีรษะครับ จะประท้วงอะไรอีกล่ะครับ เชิญครับ เชิญ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 08:48:30 AM »
แล้วเวลาฝนตก ทำไมรถต้องติด  ;D
แถวบ้านย่าของผมที่บ้านนอกของจังหวัดยะลาสัก 20 ปีที่แล้ว สมัยที่ผมยังเป็นเด็ก
ตอนหน้าแล้ง รถราก็วิ่งได้อย่างสะดวก เสียแต่ว่าฝุ่นมันแยะไปหน่อย
แต่พอหน้าฝนล่ะคุณเอ๊ย ถนนเป็นหลุมเป็นบ่อ ทำเอารถติดหล่มจนผู้ใหญ่ต้องลงไปช่วยเข็น
พร้อมกับบ่นงึมงัมว่า พอฝนตกรถมันก็ติดกันวายป่วง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2013, 09:26:42 AM »
ประธาน......      .อ้าวๆๆๆ...ท่านjubuว่าไง ..พาดพิงหรือปรท้วง.ครับ   .ยกสูงๆ...
ท่านjubu.......ขอบคุณค่ะ..ขอหารือ ค่ะ  ท่านประธาน...การนอนคว่ำ ..นอนแทง..เย๊ย..ตะเเคง...ดีทั้งนั้นใน..
                   เเต่ละท่า..เย๊ย..เวลา ของการนอน...แต่ ดิชั้น อยากจะขอบอก..ท่านสมาชิกผู้ทรงเกียรติ์
                   ทุกท่านว่า..การนอนหงาย.. ดีทีสุด..ลึกที่สุด..เย๊ย..หลับลึกที่สุด..ตื่นมาแล้ว ..สดชื่น ทั้งวัน.
                  .เหมือนวันนี้..ตีห้า อะ(มิมมี่ มันปลุก    อิอิๆๆๆๆๆๆ)
ประธาน...........เอ..ทีบ้านทำไมมันบอกว่า คว่ำ..ดีหว่า...หลอกเรา เป่า..เฮ้อ...
ท่านjubu......ว่าไง ค่ะ ..ท่านประธาน เห็นนิ่งเงียบ...จะให้ ดิชั้น ..ถอน อะไร อีกเป่าค่ะ..อิอิ
ประธาน..........ปะ..ปะ..เปล่า ครับ...ผมจะไป ถอน เอง  ขอบคุครับ ท่านjubu...อิอิ
                  (อีเหี่ยว.นังตัวดี อิอิ)..ฮาาาาาาาาาา

จบข่าว :D :D :D :D :D :D

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 03, 2013, 12:09:33 PM โดย อินทะเนียร์น้อย »

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2013, 09:00:26 AM »
แวะ มากระทู้นี้ ทีไร...สบายใจทุกครั้ง เห็น ใครบางคน นอนหงายท้อง อ้า.....อยู่อย่างสบายใจ  เฮ้อ..หลายคน กระวนกระวายใจ ..ขอบอก... อิอิ...
..จริงครับ ท่าน อดุลย์...เมื่อราวๆนั้น อย่างที่ท่านบอกเเหละ...เรียกว่าใครมีรถเก๋ง นั่งละก้อ...คอยึดเป็นคอห่านเลยเเหละ...น้ำมันสมัยนั้น ก็ถูกแสนจะถูก ..หาคนมาเติมยากอะ..รถมีน้อย....รุ่นนั้น แอร์ ติดรถก็ไม่มี...รถยุคนั้น จะมี หูช้าง ไว้ ...ดักลมเข้าในรถ...ดูรถเต่ารุ่น เก่นละกัน เห็นชัด...เดี๋ยวนี้...แอร์ เครื่องเสียง GPS..พร้อม...เเต่ ถนน ยังเหมือนเดิมครับ ท่าน อดุลย์..หลุมก็มีลักษณะเหมือนเดิม..มีฝุ่นเหมือนเดิม...ถนนไร้ฝุ่น...มีมาเพื่อสร้างงาน สร้างรายได้กัน เป็นส่วนใหญ่  อิอิ...เฮ้อ...พรรครักสยาม...อยู่หนใด    จบข่าว :D :D :D :D :D
....
Classic VW Beetle BuGs 2011 Litchfield CT "BuG In" Show
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2013, 09:04:35 AM โดย อินทะเนียร์น้อย »

ออฟไลน์ Gaojing

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2013, 12:27:18 AM »
ท่านประธานครับ ใครจะประท้วงอะไรก็ประท้วงไปนะครับ
แต่ผมขอชมภาพการนอนแสนสบายของท่านอิน ดีก่า
มีอีกไม๊ครับท่านอิน ;D