ผู้เขียน หัวข้อ: Construction Safety  (อ่าน 26205 ครั้ง)

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
Construction Safety
« เมื่อ: มกราคม 11, 2013, 04:23:57 PM »
อิอิ  ชีวิตจริงวิ่งเอาหมวกไปใส่ให้ไม่ทันอ่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 11, 2013, 04:29:02 PM โดย jubu »

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
Re: Construction Safety
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 12, 2013, 08:16:52 AM »
ขอบคุณ ท่านjubu  มากๆที่นำคลิปดีๆมาให้ชม  ....สมกับเป็นวิศวกร ผู้ห่วงใยในความปลอดภัยจริงๆครับ....ใช่ครับ เรามีชีวิตเดียวครับ...โดยระวัง....อันตรายที่จะเกิดขึ้นกับ ตัวท่านครับ....จบข่าว :D :D :D
ปล คลิปที่ป้องกัน นั่งตัวร้ายนั้น...หาดูกันเอาเองครัาบบบบบบ อิอิ

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2013, 10:25:51 AM »
ทำได้น่ารักมากครับ
ดูเพลินเลย
ผมว่าคนไทยเรายังละเลยในเรื่องพวกนี้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 28, 2013, 12:14:36 PM »
เฮ้อ...อ่านข่าวนี้ เเล้ว  เศร้าครับ ท่านทั้งหลาย...เอ๊า...อ่านแล้วค่อยมา ..เสวนากันครับ...ว้าว ไทยเราติดอันดับ ด้วย  เฮ้อ    จบข่าว :D :D :D

ต่างประเทศรายงานว่า เกิดเหตุเพลิงไหม้ไนต์คลับในเมืองซานตา มาเรีย ทางภาคใต้ของบราซิล ขณะเกิดเหตุดังกล่าวเป็นช่วงแสดงคอนเสิร์ตบนเวที และมีการจุดพลุไฟ เป็นเวลาประมาณ 02.00น.ของวันอาทิตย์ที่ 27มกราคมตามเวลาท้องถิ่นหรือราว 12.00น.ตามเวลาในประเทศไทย

สื่อท้องถิ่นรายงานว่า ไฟลุกไหม้บนเพดานของ"คิสส์ คลับ" หลังนักดนตรีจุดพลุไฟ จากนั้นลามไปทั่วห้องที่อยู่ภายในแตกตื่นพากันหาทางหนี แต่ประตูทางออกแคบเกินไป

เจ้าหน้าที่ดับเพลิงพยายามทำลายกำแพงด้านนอกเพื่อช่วยผู้ที่ติดอยู่ภายใน คลับ แต่ไฟลุกไหม้อย่างรวดเร็วเนื่องจากวัสดุกันเสียงเป็นเชื้อเพลิงอย่างดี

เหยื่อที่เสียชีวิตส่วนใหญ่ตายเพราะสูดควันพิษ บางคนโดนเหยียบ ผู้เสียชีวิตล้วนเป็นวัยรุ่นหนุ่มสาว นอกจากนี้ยังพบศพในห้องน้ำเหยื่อเข้าไปอัดแน่นถึง 15คน

ข่าวแจ้งว่า เจ้าหน้าที่ดับเพลิงสกัดไฟได้แล้วและกำลังเคลื่อนย้ายศพออกจากจุดเกิดเหตุ ส่วนผู้ได้รับบาดเจ็บอีกนับร้อยถูกนำส่งโรงพยาบาล ล่าสุดมีรายงานว่ายอดคนตายพุ่งกว่า245คนแล้ว

อย่างไรก็ตามในเวลาต่อมามีการปรับลดยอดผู้เสียชีวิตจาก245ราย เหลือ232ราย ส่วนจำนวนผู้บาดเจ็บยังไม่ทราบแน่ชัด

ด้านประธานาธิบดีดิลมา รูสเซฟฟ์ แห่งบราซิล ตัดโปรแกรมระหวางเยือนชิลีกระทันหันและเดินทางกลับบราซิลทันที

ข่าวแจ้งว่า ศพที่มีจำนวนมากที่เก็บศพของเมืองมีไม่เพียงพอต้องเปิดโรงยิมนีเซียมแทน

สำหรับเมืองซานตามาเรียมีประชากรราว 250,000คน ถือเป็นเมืองมหาวิทยาลัยของบราซิล มีคนหนุ่มสาวแห่ไปศึกษาเล่าเรียนที่นี่เป็นจำนวนมาก

ส่วนไนต์คลับ "คิส" เป็นหนึ่งในสถานบันเทิงยอดนิยมของนักเที่ยว ขณะเกิดเหตุเป็นเวลาเช้าตรู่ มีประชาชนทั้งลูกค้าเข้าไปใช้บริการและมีพนักงานภายในไนต์คลับดังกล่าว ประมาณ 2,000 คน
สำนักข่าวบีบีซี แห่งอังกฤษ นำสถิติเหตุเพลิงไหม้ในสถานบันเทิงทั่วโลกมาไล่ลำดับเปรียบเทียบกับกรณีล่าสุด"คิสส์ คลับ"

ในปี 2552 เกิดไฟไหม้ในซานติก้าผับ ย่านสุขุมวิท กรุงเทพมหานคร เหตุจากพลุไฟ มีผู้เสียชีวิต 66คน ปีเดียวกันเกิดไฟไหม้ใน ผับของรัสเซีย เสียชีวิต 150คน สาเหตุมาจากพลุไฟ

ปี2546 ไฟไหม้ในคลับชื่อ"เดอะ สเตชั่น"ที่เมืองโรด ไอลส์แลนด์ สหรัฐฯ เหตุเพราะพลุไฟ เสียชีวิต 100คน

ปี 2539 ไฟไหม้ในโอโซน ดิสโก้คลับ เมืองเกซอนซิตี้ ฟิลิปปินส์ เสียชีวต 160คน 2533 ไฟเผาในคลับชื่อ"แฮปปี้แลนด์" ในมหานครนิวยอร์ก สหรัฐฯ สาเหตุวางเพลิง เสียชีวิต89คน

ปี 2520 ไฟไหม้ในเบเวอร์ลี่ฮิลส์ ซุปเปอร์ คลับ เมืองเซ้าธ์เกต รัฐเคนทัคกี้ เสียชีวิต 165คน

ปี2513 ไฟเผา"คลับ 5-7" ฝรั่งเศส เสียชีวิต 146คน และเหตุการณ์ไฟไหม้เมื่อปี 2485 ที่"โกโก้นัท กรูฟ"ในเมืองบอสตัน สหรัฐ มีผู้เสียชีวิต 492ราย

มติชน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2013, 08:17:40 PM »
เศร้า....งานนี้ อีกเเล้ว ...ทางออกเเคบ...พลูบนเวที การแสดงในน้อง  ...เฮ้อ คิดได้ไง....พลูนี่เเหละในไทยบางวัดเขาใช้จุดไฟเผาศพ....เหมือนชนวนระเบิดเเหละ....แล้ว เทศบาลที่นั่นก้อเหลือเกิน   ไม่ไปตรวจสถานทีกันเลยเวลาตายกันมาแล้ว อนาจใจจริงๆ....ของเราก้อได้ข่าวว่า  กทม โดนด้วยนะครับ   ....เห็นด้วยกับคำตัดสินครับ เพราะเป็นคนกำกับการดูแลคือ ไปบอกพวกนั้นได้คนอื่นไม่มีสิทธิ และไม่มีคุณสมบัติ...ส่วนเจ้าหน้าที่ อบรมแล้วอบรมอีก  หมดเงินงบประมาณไปไม่รู้เท่าไหร่   กลุ้ม   จบข่าว :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 09:21:07 AM »
ดูข่าวเมื่อคืน...ตร ไปจับเจ้าของ....เจ้าของแสดงความรับผิดชอบสุด  ๆ   ...จะฆ่าตัวตาย...แต่ ตร ห้ามไว้ทัน...(คราวนี้ ตายผ่อนส่งในคุก  )...สงสารจริงๆ  แต่ยิ่งสงสารมากกว่าคือ ผู้เสียชีวิต และญาติพี่น้องของเขา..ไม่น่ามาเสียเงินเสียชีวิตที่นี่เลย...วิศวกรผู้กล้า เจ้าขา..อยู่หนใด...ในไทยก้อเหอะ เกิดได้ทั้งนั้น...ไฟไม่เข้าใครออกใคร มันทำหน้าที่ของมันโดยสมบูรณ์ หากมีคนเรียกร้อง  สุดยอด....บ้านเราที่เคยเกิดขึ้นหลายครั้ง   ไม่เป็นแบบนี้นะครับ...ถูกตลอด  ...มาลง ที่ วิศวกร มั่ง  เขตมั่ง ว่าไป  เฮ้อ  กลุ้ม    ...พรรครักสยาม  เป็นที่พึ่งสุดท้าย   อิอิ    จบข่าว :D :D :D :D

ออฟไลน์ yommatood

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 04:24:23 PM »
บ้านเรามักมองข้ามความปลอดภัย

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 08:16:28 AM »
ท่านyommatoodครับ ตปท ก้อเอาด้วย...ไอ้นี่แหละที่ซื้อมาแล้วรั่ว อะ...จริงๆแล้วควรจะเลิกใช้ได้เลยครับ เพราะ ..เสี่ยงมากๆ....เอาขึ้น เอาลง ต้องใช้เวลา  แล้ว อะไรคือ หักประกันแห่งความปลอดภัย....ยกเว้นคลิปนี้ ลงเร็วครับ...ฟาดไป 19 ศพ  เศร้า....ขอแสดงความเสียใจต่อผู้ที่จากไปในครั้งนี้ด้วยครับ....(เลิกไปเลย บริษัท ทำบอลลูน นะ  เค้ากำลังจะใช้จานบิน กันอยู่แล้ว  เฮ้อ)   จบข่าว :D :D :D :D :D

Hot air Balloon crashes in Egypt - footage

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 02:29:12 PM »
ท่านyommatoodครับ ตปท ก้อเอาด้วย...ไอ้นี่แหละที่ซื้อมาแล้วรั่ว อะ...จริงๆแล้วควรจะเลิกใช้ได้เลยครับ เพราะ ..เสี่ยงมากๆ....

ท่านอินทะเนียร์น้อยหมายถึงลูกโป่งราคา 350 ล้านบาท ที่เค้าซื้อมาใช้แถวภาคใต้บ้านผมอันนี้ใช่ไหมครับ

ผู้ที่ออกไอเดีย ผู้ที่อนุมัติซื้อ ผู้ที่เซ็นสัญญา ผู้เซ็นรับ ทั้งหมดทั้งปวง ผมอยากจะให้จับยัดขึ้นลูกโป่งอันนี้วันละสามเวลาหลังอาหาร
ผมว่าไม่น่าจะเกินสามวันเจ็ดวัน ........

เรื่องของลูกโป่งภาคใต้ ข่าวล่าสุดมีงี้ครับ

นับตั้งแต่วันรับมอบ  จนวันหมดอายุการรับประกัน   จนถึงวันที่ต้องทำสัญญาซ่อม 
" เรือเหาะ "  ไม่เคยออกปฎิบัติภาระกิจ(จริง)เลย ........... แต่ต้องเติมก๊าซฮีเลี่ยม (เพื่อรักษาสภาพ)
ราคา 900 บาท/ ลบ. ม.   ครั้งละ  3,000  ลบ.ม.  = 2,700,000  บาท   ตลอด  2  ปี
ตามนี้ครับ
http://hot.muslimthaipost.com/content.php?page=sub&category=89&id=11658

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 05:08:11 AM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ ท่านเป็นอย่างมาก ที่มีข้อมูลในเรื่อง สิ่งประดิษฐ์ ย้อนยุค ที่บ้านเรายังคง อนุรักษ์ ไว้ นับว่า เป็นการรักษาของโบราณไว้ให้ลูกหลานได้ชมกัน..แต่พอได้อ่าน ข้อมูลในการบำรุงรักษาและใช้งานของ สิ่งประดิษฐนี้แล้ว ก้อยิ่ง รู้ว่า  มันล้ำค่าแห่งการครอบครองจริงๆ  สุดยอด ..ขอบคุณ เว็บมุสลิมโพสต์ ที่มีข้อมูลมาให้อ่านกันครับ  จริงๆก้อไม่เคยทราบลีกๆเหมือนกันเคยได้ยิน ผ่านๆเท่านั้น มีครั้งหนึ่งที่ท่านyommatood..มาเเซวให้ฟัง  เเต่ไม่ทราบว่าหน้าตาเป็นไง...ครั้งนี้เห็น ชัด  ..ว้าว...สุดปลื้ม   ราคาขนาดนี้เชื่อเถอะต้องจ้างผู้เชียวชาญประจำเครื่องอีกอย่างน้อย หนึ่งปีเพื่อฝึกการใช้งาน...งานนี้ต้องเป็นชาติที่สร้างเครื่องนี้ ...มีเมียไทยแน่นอน ..ขายสินค้าไทยได้อีก  ว้าว   
...กลับมาที่คลิปที่บอลลูนไหม้และร่วงหล่นลงพื้น..จะสังเกตุเห็นว่า ไฟไหม้ที่กระเช้าก่อน แล้วลามไปลูกโปร่ง..เมื่อลูกโปร่งไหม้...นั่นคือจุดจบ ของ ...การเหาะที่อาศัยแก๊สที่เบากว่าอากาศ....แก๊สหายหมด เลย หนักกว่า อากาศ..จำเป็นต้องลงอย่างรวดเร็ว...นึกยั่งไงกันที่พากันไปพึ่งพาอุปกรณ์ ที่น่ากลัวเมื่อขัดข้อง....ไหนละเครื่องดับไฟ ..ทำไมไม่มีร่มชูชีพ  ทำเสริมไม่น่ายาก แต่ไม่ทำ  ..ไอ้ที่ถ่ายคลิปนี่น่าจะอยู่ อีกลูก เพราะได้ยินเสียง พ่นก๊สร้อนเป็นระยะๆ  ..เดี๋ยวเหอะ..ร่วงอีกลูก   อิอิ   ...สรุป รอจานบิน  ละกัน  อย่าอาศัยพวกนี้เลย ที่มีสมัยก่อนเพราะเขาไม่มีทางเลือกกัน....ไอ้คนสร้างขายก้อเพราะเป็นมรดกของบรรพบุรุษ...จริงๆแล้วควรเลิกใช้กับคนได้แล้วครับ....ดูข่าวแล้วเศร้าจริง....19ศพ ...หลวงพ่อดีอย่างไรคงเอาไม่อยู่...เพราะร่วงลงจากความสูง300 ม  เฮ้อ    จบข่าว :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 14, 2013, 06:54:05 AM »

BTSแจงเหตุประตูเปิดเพราะพนักงานสับสน .....เย๊ย   มันเป็นไปได้เหรอครับ....เมื่อล้อรถยังหมุนอยู่ มันจะมีการอินเตอร์ล๊อคในระบควบคุมไว้ไม่ให้เปิดประตูตามหลักของความปลอดภัย ในการออกแบบระบควบคุม  ที่ควรจะเป็นต้องเป็นแบบนี้ครับ....ถ้าบอกว่า พนักงานสับสน กดผิด  ว้าว....บรรลัยแล้ว สิ....เฮ้อ   วันดีคืนดี กำลังแล่นเต็มที่  ..พนักงานเผลอกดปุ่ม มันจะไม่ร่วงกันระนาวตายเป็นเบือ หรอกเหรอ จ๊ะ....เพราะที่เคยเห็นมักจะมี หนุมๆ สาวๆ  ยืนสีกันหลังพิงประตู อยู่บ่อยๆ...เป็นรถยี้ห้อใดครับ  เพราะได้ข่าวว่า เพิ่งซื้อมาอีกชุด ที่ไม่ใชของ SIEMENS  ...เศร้า    ถ้าท่านใดมีรถ ตู้ที่เปิดประตูข้างดวยไฟฟ้าได้ ลองเปิดประตูนั้นขณะรถแล่นดูสิครับ  จ้างให้ก้อจะเปิดไม่ได้  มันจะร้องเตือน ด้วย เสียงออด  ทันที   จบข่าว :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 05:18:00 PM »
อ้าว มีงี้ด้วยเหรอครับ
ผมไม่ได้ดูข่าว
ประตูมันเล่นเปิดเองขณะรถกำลังแล่นเลยเหรอ
สถานีไหนครับ ถ้าเป็นแถวพระโขนงล่ะก็ ให้สันนิษฐานถึงแม่นาคไว้ด้วย เปิดประตูตามหาพี่มาก

ทีหลังต้องระวังเรื่องพิงประตูรถไฟฟ้าหยั่งที่ท่านอินทะเนียร์น้อยบอก
ผมเองนานๆเข้าเมืองกรุงที ขืนหล่นจากรถไฟฟ้าหงายท้องลงมา จะอายเค้าเอา
เชื่อแล้วล่ะว่ากรุงเทพฯนี่ อันตรายรอบด้านจริงๆ

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2013, 05:22:50 PM »
ดีนะ ที่ผมไม่ค่อยได้ใช้ BTS สักเท่าไหร่ ส่วนใหญ่เป็น MRT แต่ถ้าประตูมันเปิดเองได้จริง
สงสัยคงหล่น เหมือนกัน เพราะดันเป็นคนชอบหลังพิงฝา (พิงประตูซะด้วย)

คราวหน้า คงต้องระวังตัว เป็นอย่างสูงเสียแล้ว

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 08:25:34 PM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์ ท่านssuebsak
จริงครับ เดี๋ยวนี้ ...ไว้ใจยากจริงๆครับ...ขนาดว่า วิศวกร ผู้ออกแบบระบบ ก้อออกแบตามมาตรฐาน ของรถไฟฟ้า ทั่วโลก ที่เขาใช้แล้ว  แต่ เป็นเพราะว่า ที่นี่ ..มันแรงไปเป่า...ยังไงก้อ เชื่อแบบไทย ๆกันบ้างนะครับ  แบบท่าน อดุลย์ว่า อะ...จุดธุป บอกกล่าวเจ้าที่เจ้าทางกันหน่อย  หรือ ว่าจะนิมนต์ หลวงพ่อ มาเทศน์ ก้อไม่เลวนะครับ  พี่น้อง   จบข่าว :D :D :D
ปล ท่านssuebsak ก้อห่างๆประตูหน่อยนะจ๊ะ   อิอิ   มีใครบางคนเป็นห่วงครับบบบบบ..
   .นิมนต์หลวงพ่อ จากสำนักไทยเอ็นฯ มาเทศน์ ครับ  อิอิ

ฉาว!! อ้างเป็นพระป่า ด่าลั่น BTS

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2013, 08:07:03 AM »
หลวงพ่อ ครับ...เทศน์ บน BTS ต้องใส่ หมวก แบบ ผม ด้วย ฮับ    อิอิ    จบข่าว :D :D :D :D :D :D
ปล...เจริญพร...