ผู้เขียน หัวข้อ: หอยมีขน  (อ่าน 39008 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
หอยมีขน
« เมื่อ: เมษายน 20, 2013, 02:05:12 PM »
มีกระทู้สดมาอีกแล้ว
ขอเชิญชวนสมาชิกชมรมคนรักหอยแห่งประเทศไทย เร่เข้ามาฟังได้เลยครับ
เห็นหัวข้อกระทู้แล้ว อย่าเพิ่งชี้หน้าหาว่าผมทะลึ่งเลยนะครับ

ด้วยว่าหอยมีขนที่ว่านั่น มันไม่ใช่สัตว์บกดึกดำบรรพ์อย่างที่หลายท่านกำลังนึกอยู่ในหัวหรอกนะครับ
แต่มันเป็นสัตว์ทะเล
รู้จักกันในชื่อว่า "หอยคราง"

อ๊ะอึ๋ย !
แค่หอยมีขน ก็ชวนให้คิดไปไกลถึงไหนต่อไหนแล้ว
มาเบิ้ลซ้ำกับชื่อ "หอยคราง" เข้าอีกดอก
เป็นอันสรุปความได้เลยว่า วันนี้ จขกท. มันมาเรตเอ็กซ์ แหงๆ

อย่าเพิ่งครับ ฟังผมอธิบายก่อนนะครับ ท่านประธาน
เจ้าหอยครางที่ว่านั้น มันเป็นสัตว์ทะเลน่าจะอยู่ในเครือเดียวกับหอยแครงนั่นแหละครับ
มันมีลักษณะเด่นคือ มีขน ครับ ท่านประธานที่เคารพ
ผมเคยเดินไปเห็นชาวบ้านเค้ากำลังเก็บเจ้าหอยครางนี้ที่ริมหาด และได้ถ่ายภาพเก็บไว้
เผอิญวันนี้ไม่ได้นำติดตัวมา
ไว้คราวหน้า ผมจะเอามาโชว์ ว่ามันมีขนจริงๆ สาบาน
มีทั้งแบบขนสั้นขนยาว
อดใจรอดูนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • มงกุฎ: 3
Re: หอยมีขน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 10:08:23 AM »
รอฟัง และชม ด้วยความระทึก..หอยมีขน..ภาค2  ครับ ท่าน อดุลย์ (ปกติ หอยมีขน จะดำหรือ หงอก เย๊ย ขาว..จะไม่คราง ครับ  แต่เจ้าของ หอย แหละ ตัวดี..ครางยิ่งกว่า หอยคราง เสียอีก (คราง อะไร .ลมมันเย็น    อิอิ)  ขนาด กด mute แล้วยังไม่เวิร์ด(ปุ่มเสีย  อิอิ))   จบข่าว :D :D :D :D

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 08:04:57 AM »
เพื่อลดความกระหายของเหล่าจอมยุทธ์ที่รอชมภาพหอยมีขน
ผมแวะมาแปะภาพไว้ก่อน
แล้วค่อยมาขยายความภายหลัง
เชิญชมกันได้ ณ บัดเดี๋ยวนี้

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 08:35:02 AM »
จะรอชม ตอนต่อไป...หอย น่าจะอ้า นะ  ..ว้าว  ระทึก  อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล อ้าแล้วเป็นไง...เป็นสีอะไรละจ๊ะ  ...อ๋อเหรอ...  อิอิ

ออฟไลน์ yommatood

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 11:47:33 AM »
มันเป็นพี่น้องกันกับหอยแครง

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 22, 2013, 11:11:39 PM »
เอ้ คล้ายว่า เคยคุยกันไปแล้วก่อนเว็บล่ม ครั้งนึง อ่ะป่าวครับ

แต่ไม่เป็นไร ย้อนกลับมาดู หอยมีขน (หอยคราง) หน่อยก็ไม่เป็นไร 

สรุป หอยคราง มีขน  หอยแครง ไม่มีขน  เพราะเป็น หอย ตระกูลเดียวกัน

(ผมหมายถึง หอย นะ อย่าคิด เป็นอย่างอื่น นะ เดี๋ยวเถอะ )

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 08:12:05 AM »
เอ ท่าน ssuebsak ครับ
เท่าที่จำได้ ผมคิดว่าเรื่องหอยครางนี้ น่าจะยังไม่เคยบรรจุเข้าระเบียบวาระการประชุมนะครับ
ก่อนโน้นน่ะคุยกันเรื่องหอยเหมือนกัน แต่เป็นหอยหลอด (ยักษ์)

ส่วนหอยครางนี่น่ะ
ก็เป็นอย่างที่ท่าน yommatood บอกไว้คือ มันเป็นพี่น้อง (ต่างมารดา) กับหอยแครง
เพียงแต่หอยครางตัวมันใหญ่เบิ้มกว่าหอยแครง
แถมยังมีขนซะอีกน่ะ

ที่ผมไปเจอตอนที่เค้ากำลังเก็บหอยกันอยู่นั้น มันมีสองแบบ
คือ แบบขนสั้น
มีขนสีดำ สั้นมากๆ ขนคลุมคลุมไปทั่วทั้งเปลือก
แต่รูปที่ถ่ายมานั้น ขนมันหลุดลอกไปเสียเยอะเนื่องจากมันเสียดสีกันเอง ในระหว่างที่ชาวบ้านเค้าเก็บใส่ถุงอวน
ดังนั้น พึงระวังอย่าให้หอยเสียดสีกันนะครับ ไม่งั้นขนร่วงผมไม่รู้ด้วยนา เตือนกันแล้วนี่
ด้วยความปรารถนาดีจาก นายกสมาคมผู้ค้าหอยแห่งประเทศไทยสาขาย่อยฝั่งอันดามันตอนใต้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 08:18:01 AM »
อ้อ ลืมไปอีกชนิด
เป็นหอยครางแบบขนยาว
ก็อย่างที่เห็นในรูปครับ
ขนมันยาวกว่า และมีสีออกเป็นน้ำตาล/แดง
ไม่ได้ไปย้อมทำสีขนอะไรหรอกนะครับ
มันเป็นแบบนี้มาตั้งแต่เกิด สาบาน

ผมเคยกินทั้งสองแบบ เอาไปลวกจิ้มน้ำจิ้ม
สรุปความว่า แบบขนสั้นรสชาติดีกว่า (หอยนะครับ อย่าได้ทะลึ่งคิดเป็นอย่างอื่น)
ส่วนแบบขนยาวนั้น ดูเซ็กซี่กว่า แต่รสชาติคาวไปหน่อย ผมไม่ค่อยชอบ
ย้ำนะครับท่านประธาน ว่าเรากำลังคุยกันถึงสัตว์ทะเลที่หายากชนิดหนึ่ง
ท่านสมาชิกอย่าได้ยกมือประท้วงกันเลยนะครับ ขอร้อง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 08:43:10 AM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์
ยังเห็นด้วย กะท่านssuebsak  อยู่ครับ..ท่าน อดุลย์ อาจะมีหลายหอยที่อยู่ในสังกัด ท่านอาจลืม ...หอยขนยาว ท่านเคย นำมาให้ สมาชิก ผู้ทรงเกียรติ์ ในสำนักนี้ ได้ น้ำลายไหล เพราะหอยมีขนมาครั้งหนึ่งแล้ว ครั้งนั้น เว็บสำนัก อาจสั่นไหวด้วยเลย ล้มครื่น  ..แต่กลับมาอีกครั้งก็ดีครับ เพราะ หลายท่าน ที่มีหอยในครอบครอง และกำลังหาหอยมาเป็นของตัวเอง(เลี้ยงหอย นะครับ )จะได้เข้าใจและดูแลหอยให้ดีครับ  อิอิ   เเต่เป็นจริงครับ ท่าน อดุลย์ ส่วนมากแล้ว ..ชอบพวกหอยขนสั้น หรือ ไม่มีขนกันครับ..ส่วนหอยขนยาว นี้ น่าจะทำให้ กล้วและตกใจเมื่อพบเห็น ..สงสาร หอยขนยาว จัง  จะเหงามั๊ย นี่   อิอิ  ..สู้ๆ
..เเต่ว่า..หอยตะเเคง นี่เป็นญาติฝ่ายไหนของ หอยแครง ครับ  ท่าน ประธาน   อิอิ(เฮ้อ ..เอาของสูง มาเล่น อีกแหละ ..กลุ้ม )   จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 11:35:38 AM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์
ยังเห็นด้วย กะท่านssuebsak  อยู่ครับ..ท่าน อดุลย์ อาจะมีหลายหอยที่อยู่ในสังกัด ท่านอาจลืม ...
  จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D :D :D
อ้าว งั้นเหรอครับ
ขอโทษที ผมเองสมองเลอะเลือนความจำเสื่อมถอย (แต่อย่างอื่นยังพอถูลู่ถูกังใช้การได้อยู่ครับ)
คงเป็นอย่างที่ท่านอินทะเนียร์น้อยตั้งข้อสังเกตไว้มั้งครับ
คือว่ามีหลายหอยอยู่ในมือ เลยทำให้สับสนและหลงลืมไปได้
โธ่ หอยนะหอย ช่างไม่รักษาหน้ากันบ้างเล้ยยยย

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 23, 2013, 09:13:19 PM »
ดีครับ ท่าน อดุลย์ ..หอยของท่านนี้น่ารักจริงๆครับ.....ไม่รักษาหน้า แต่รักษาหัวใจนะจ๊ะ   อิอิ  (กระชับ หัวใจด้วย  ว้าว อิอิ)
 เดือนหน้า ท่านorawanโครจร ผ่านบ้าน ท่าน อดุลย์ ..ว้าว ระทึก ได้ เห็น ..ตัวเป็นๆ  เทห์ๆ  ..กันคราวนี้แหละ..กระซิบ ท่านorawan  แล้วว่า..ให้ถ่ายภาพมาให้ได้  ..ว้าว      จบข่าว :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ Gaojing

• Full Member
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 12:22:14 AM »
แอบมาดูหอยท่านดุล อือหือขนเยอะจริงๆ :P

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:48:12 AM »
แอบมาดูหอยท่านดุล อือหือขนเยอะจริงๆ :P
แล้วสเป็คฯ ของท่าน Gaojing ชอบแบบไหนครับ
ดูซิว่าจะเหมือนผมไหม
ผมน่ะชอบแบบขนสั้นอย่างที่บอกไว้ครับ
ถึงแม้หอยครางขนยาวสีน้ำตาลแดงนั้น ดูด้วยสายตาแล้วน่าจะมีแต้มต่อเหนือกว่า
แต่เมื่อได้ลิ้มรสเข้าไปแล้ว หอยครางขนสั้นชนะขาดลอยครับ คอนเฟิร์ม

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 10:57:11 AM »
เอ้อ พูดถึงเรื่องหอยนี่นะครับ
ที่สตูลนี่มันเป็นแหล่งหอยทะเลหลากชนิดจริงๆ
ไว้วันหลังผมจะมาเล่าเรื่องของหอยที่ผมคิดว่า มันอร่อยเหลือล้ำยิ่งกว่าหอยชนิดใดๆที่ผมเคยชิมมา
ปอกเปลือกแล้วใส่เข้าปากแต่ละคำเนี่ย เมื่อใช้ฟันขบเคี้ยวแล้ว
รสชาติหวานนุ่มชุ่มลิ้นลื่นคอ อื้อฮือ นึกแล้วน้ำลายหยด

ขอกระซิบถามท่าน ssuebsak กับ ท่านอินทะเนียร์น้อย หน่อยนะครับว่า
ผมเคยเอาเรื่องหอย(ทะเล)ที่อร่อยที่สุดนี้มาเล่าหรือยังครับ
ช่วงนี้สมองไม่ค่อยจะจำอะไรได้เท่าไหร่นัก
เกรงจะหน้าแตกอภิปรายประเด็นซ้ำอีกล่ะก้อ ท่านประธานจะตำหนิเอาได้
แต่ต้องเข้าใจนะครับว่า ผมมีหลายหอยแบบนี้แหละ บางครั้งเลยทำให้สับสนดังว่าครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 24, 2013, 10:59:01 AM โดย adulmr »

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 03:20:49 PM »
ขอกระซิบถามท่าน ssuebsak กับ ท่านอินทะเนียร์น้อย หน่อยนะครับว่า
ผมเคยเอาเรื่องหอย(ทะเล)ที่อร่อยที่สุดนี้มาเล่าหรือยังครับ
ช่วงนี้สมองไม่ค่อยจะจำอะไรได้เท่าไหร่นัก
เกรงจะหน้าแตกอภิปรายประเด็นซ้ำอีกล่ะก้อ ท่านประธานจะตำหนิเอาได้
แต่ต้องเข้าใจนะครับว่า ผมมีหลายหอยแบบนี้แหละ บางครั้งเลยทำให้สับสนดังว่าครับ
ขอบคุณครับ

จำไม่ได้ครับ ต้องเห็นก่อน เพราะระบบ memory ของผม ต้องสแกน หรือ ใส่คำค้นหาก่อน จึงจะแสดงคำตอบครับ ข้อมูลบางครั้งต้องมีครบ ทั้งภาพ และอื่นๆ 
จำได้สอง หอย เองครับ คือ หอยหลอดยักษ์  ที่มีการแอบดูลายมือ ในบอร์ด
กับ หอยมีขน เอ้ย หอยคราง นี่แหละครับ ที่จำได้ขึ้นใจหน่อย

ส่วน หอยที่ อร่อย ที่ซูด ด ด ด รอชมครับ