ผู้เขียน หัวข้อ: เตือนใจวัยรุ่น BB ขณะขับรถครับ พี่น้อง  (อ่าน 34915 ครั้ง)

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: เตือนใจวัยรุ่น BB ขณะขับรถครับ พี่น้อง
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2012, 04:05:05 PM »
สวัสดีครับ ท่านssuebsak
ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณ ท่านครับ ที่ได้ มาเสวนากันครับ เรื่อง อุบัติเหตุ นี้ มันเกิดขึ้นได้ ทุวินาทีครับ...จริงอย่างที่ท่านว่า การขับรถตามหลัง รถเมล์ มาติดๆแล้ว พอ ผ่านแยUป๊าป...โผล่มาเป็น ไฟแดงเลย...เคยเจอครับ  เพราะ ตอนไกลๆเรา เห็นไฟเขียว ก็รีบ เร่งตาม รถเมลล์ ติดๆ หลังคามันสูงจะบังสัญญาณไฟครับ ก็นึกว่ายังเขียวอยู่...แต่พ้นหลังมา  เย๊ย.เกือบแดง(คือ เลยเส้นขาวมานิด เฮ้อ  เกือบไป  อิอิ)...แต่ก็ ได้มีบุญช่วย ค่า ตาบัค  ดาบ ..ป้อม ถัดไป   อิอิ...ดต  ..ท่านดูว่า ผม ผ่า ไฟแดง  แต่ ผมบอกว่า เป็นเหลืองครับ...ด้วยไมตรีจิต...ก็ช้่วยค่า ตาบัคไป(ขี้เกียจเถึยง..เพราะยาวน่ารำคาญ อุตสาห์ กระโดดออกมาจาก ป้อมด้วยความหวังดี ที่จะถาม  อิอิ) ..ดต บอกว่า  ที่หลังก้อขับรถให้ระวังๆ  หน่อยนะครับ  ท่าน  อิอิ  ...(นี่ ขนาด ใบขับขี่สอบ  นะครับ  )
  มาดูคลิปนี้ บ้างครับ...คงไม่ว่ากันครับ  ไม่ใช่เป็นการซ้ำเติม เพราะเรื่องเป็นเรื่องตาย หากรู้แล้วไม่บอกกัน บาปหนักครับ..เสมือน  เรารู้แล้วว่า...ทางขาด หากไม่บอกหรือ ทำเครื่องหมายเช่น หากิ่งไม้ กองหญ้า บอกคนหลัง  ..พอมีคนตาย ท่านจะรู้สึก บาปมากๆที่ทราบแล้วไม่บอกภัยที่จะเกิดกับคนอื่น...อะไรที่มันเป็น บุญในชีวิต ทำเถอะครับ  อย่ากล้วความดี ..ที่คนจะยอย่อง ท่าน ครับ..เเหม่ พล่ามซะยาว ..ดูกันเลย...เห็นแล้ว เศร้า.วิงวอนสิ่งศักเดิ์สิทธ์ ช่วย คนดีมีจิตอาสาท่านนั้นด้วยครับ ขอให้ปลอดภัย..ยิ่งมีเด็กหากเป็น บิดาเขาคนนั้นแล้ว เศร้ามากๆ  ครับ..ถ้าเป็นไซต์งานก่อสร้าง ห้ามเด็กเข้าครับ   คือห้ามเด็กเข้ามาทำงานด้วย   งานวิศวกรรม  มีผิด กับ ถูกครับ...ส่วน อาชีพอื่น อาจมี ผิด ถูก และ ตีความ ครับ  อิอิ  จึงมีหลายมาตรฐานครับ...เเต่วิศวกรมีมาตรฐานเดียว  ไม่งั้น  คุก  ครับบบบบ พี่น้อง   จบข่าว :D :D :D :D

<a href="http://www.youtube.com/v/bzYQEmivMZE?version=3&amp;amp;hl=th_TH" target="_blank" class="new_win">http://www.youtube.com/v/bzYQEmivMZE?version=3&amp;amp;hl=th_TH</a>

Re: เตือนใจวัยรุ่น BB ขณะขับรถครับ พี่น้อง
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 09:08:29 AM »
ขอนำคลิป ทีดีๆเข้ากับสถานการณ์ มาให้ชมอีกครั้ง ....และขอให้เดินทางปลอดภัยทุกท่านครับ  แล้วมาเจอกันใหม่ปีหน้าที่นี่...เย้้้ๆๆๆๆๆ    จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล อย่านั่งขอบกระบะ นะครับบบบ...หล่นดับมาหลายรายแล้ว.."ปลอดภัยไว้ก่อน"   

ชมคลิปนี้สัก 4นาที16วินาที เพื่อเป็นอุทาหรณ์

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 21, 2013, 02:24:11 PM »
ข่าล่า สุดจาก นสพ โพสทูเดย์

ตำรวจสั่งถ่ายภาพจับปรับฝ่าฝืนสัญญาณไฟ30จุดทั่วกรุง พร้อมติดตั้งกล้องจับภาพขับแทรกเลนคอสะพาน

เมื่อวันที่ 20 เม.ย. พล.ต.ต.ปิยะ ต๊ะวิชัย ผบก.จร. กล่าวว่า ตามนโยบาย พล.ต.ท.คำรณวิทย์ ธูปกระจ่าง ผบช.น. ให้นำเทคโนโลยีมาใช้ในการบังคับใช้กฎหมายด้านการจราจรอย่างมีประสิทธิ บก.จร.จึงได้ดำเนินการจัดซ่อม ระบบตรวจจับรถยนต์ฝ่าฝืนสัญญาณไฟจราจร หรือ Red Right Camera System ให้ใช้งานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ
ในขณะนี้ได้ซ่อมแซมพร้อมใช้งานบันทึกภาพผู้ฝ่าฝืนสัญญาณไฟจราจรแล้ว
โดยมีจุดการติดตั้ง 30 จุดดังนี้
1. แยกซังฮี้
2.แยกพญาไท
3.แยกอุรุพงษ์
4.แยกเหม่งจ๋าย
5.แยกอโศก-เพชร
6.แยกบางโพ
7.แยกประชานุกูล
8.แยกประดิพัทธ์
9.แยกรัชดา-ลาดพร้าว
10.แยกร่มเกล้า
11.แยกโชคชัย4
12.แยกนิด้า
13.แยกบ้านม้า
14.แยกลำสาลี
15.แยกประเวศ
16.แยกโพธิ์แก้ว
17.แยกคลองตัน
18.แยกพัฒนาการ-ราม24
19.แยกรัชดา-พระราม4
20.แยกศุลกากร
21.แยกราชประสงค์
22.แยกวิทยุ-เพลินจิต
23.แยกอโศก-สุขุมวิท
24.แยกนรินทร
25.แยกสาทร
26.แยกอังรีดูนังต์
27.แยกท่าพระ
28.แยกบางพลัด
29แยกตากสิน
30.แยกบ้านแขก

พล.ต.ต.ปิยะ กล่าวอีกว่า นอกจากกล้อง Red Right Camera System ในทั้ง30 จุดนี้แล้ว บก.จร. ยังได้ประสานกับการทางพิเศษแห่งประเทศไทย จัดซื้อกล้องตรวจจับความเร็ว เพื่อมาตรวจจับความเร็วผู้ที่ขับรถเร็วเกินกว่าที่กฎหมายกำหนด โดยเมื่อมีการตรวจจับแล้วจะมีการออกใบสั่งไปยังเจ้าของรถตามหมายเลขทะเบียน เพื่อให้มาชำระค่าปรับภายในเวลาที่กำหนด
นอกจากนี้ยังมีโครงการ Lane Change Management System เป็นกล้องตรวจจับการเปลี่ยนช่องทางในเขตห้ามเช่น คอสะพาน ส่วนจ่าเฉยอัจฉริยะก็จะนำมาติดตั้งในเร็วๆนี้ เช่นกัน
ทั้งนี้มาตรการในการบังคับใช้กฎหมายโดยใช้เทคโนโลยีดังกล่าว ก็เพื่อไม่ให้มีการกระทำผิดกฎจราจรและป้องกันไม่ให้เกิดอุบัติเหตุ ลดความสูญเสียที่อาจจะเกิดขึ้น ดังนั้นขอฝากให้ประชาชนทุกท่านที่ใช้รถใช้ถนนขับขี่รถด้วยความระมัดระวังและ อย่าฝ่าฝืนสัญาณไฟจราจร เพราะจะทำให้เกิดอันตรายแก่ตนเองและผู้อื่น สำหรับสถิติที่ผ่านมา ตั้งแต่ มกราคม – เมษายน 2556 มีสถิติการออกใบสั่ง ด้วยระบบดังกล่าว รวมจำนวน 12,044 ราย

ด้วยความเป็นห่วง เหล่าจอมยุทธ์ ที่ออกรถคันแรก และคันเก่อ เเก่ ทั้งหลาย ทั้ง ใบขับขี่สอบ ใบขับขี่ซื้อ  ใบขับขี่พี่ให้มา  ...โปรดระวังครับ จะช่วยค่ากาแฟ ดาบ  แล้วไปไม่ได้แล้ว...แจ้งมาถึงบ้าน..ใครนอกเส้นทาง รีบ ระวังเหอะ..ผบ ที่บ้าน จับได้.....แหลวแน่ ๆ.(ไข่เละ)...อิอิ....แต่อยากให้ข้อ สังเกตุ กับ จังหวะ ไฟ เขียว แล้ว เปลี่ยน มา เเดง...โดยมี เหลือง ขั้นกลาง ..ราว 3 วินาที....ถูกหลักสากล จราจร เป่า ครับ...เพราะ แล่นมาขณะ 80ห่างจากแยก ราว   10  ม...ไม่น่า เอาอยู่....และ ควรจะมี เครื่องหมาย กล้อง ติดไว้ด้วย ...จะได้ฝึกเป็นนิสัยครับ   จบข่าว :D :D :D :D :D...

เมียถามมือถือ - วิฑูรย์ ใจพรหม

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 04:21:28 PM »
สำหรับ คันนี้ สงสัย เมาแล้วขับ อีกราย
เดือดร้อนทั้ง ตัวเอง (เจ็บตัว) และ คนอื่น (รถเสียหาย)
ดีที่ ตำรวจ มาเร็วมาก ไม่เกิน นาที  นี่ถ้าเป็น บ้านเรา สงสัย คนขับ คงโดนยำเละ กว่านี้ มั้ง

Construction Machinery driver rams cars and then gets beatdown!

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 24, 2013, 07:48:59 PM »
คุณน้า แก่ ..เมาซอสหอยนางรมเป่า ครับ ท่านssuebsak....ค่าเสียหาย บาน ตะเกียง(พ่อรวย อะ..ดีไม่ขับมัสแตง มาลาก ตำรวจเล่น  อิอิ)...  เฮ้อ   จบข่าว
ปล อ้าว ตร มาแล้วหายไปไหน แหละ  อิอิ...ถ้าบ้านเรา ..อาสาฯ มาก่อนครับ..

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 08:25:30 AM »
แลดู..จะเงียบเหงากันในระยะนี้...ไม่ทราบว่า...บาง พท ..แล้งกันมากเกินไปหรือ เปล่าครับ ท่านสมาชิกผู้ทรงเกียรติ์..แต่ในกทม นี่ ฝนก็ขยันตกผิดฤดู กาล จริงครับ...สงกานต์ แท้ๆ มันยังไม่รู้ ตกแบบไม่ลืมหูลืมตากันเลย..รถรา ..พอฝนตก เอาแล้ว ชนกันวินาศสันตะโร...เห็นข่าว..บขส สายเหนือ ..ฝนตก ถนนเลือน .ล้มคว่ำกลาง ถนน แถว ยุทยา บ้าน ท่านjubu...ทับคนตายคาที หนึ่ง...มันล้มคว่ำได้ไงครับ..ก็รู้อยู่ว่า ฝนตกต้อง ความเร็วต่ำ..ขับรถกันมานาน จนจะยึดเป็นอาชีพ เลี้ยง ลูก เลี้ยงเมีย ได้แล้ว ยัง ..ไม่ระวัง..เศร้าใจครับ....อีกอย่าง มองในแง่ วิศวกร นะครับ...รถที่ใช้เดี๋ยวนี้ ทรงมันสูงจนเกินไป ..ล้มง่ายอะครับ...แต่ตัวถังรถเหล่านี้ มี วิศวกร เซ็นต์ ก่อนนะครับถึงเอาขับได้...ขอเสนอ มี สอง คนขับครับ...เคยพล่ามไปนานแล้ว..แต่ยังไม่มีอะไรในก่อไผ่หรอก..มันต้องไปเป็นกลุ่ม ..ครับ  ถึงจะมีอำนาจต่อรอง....หรือไม่ก็ ..ทำนวัตกรรมใหม่ ขึ้นมาแทนที่มันซะเลย...เอาให้ พวกต่อรถ ..ปรับไม่ทัน  เช่น ..ทำจานบิน  งี้...(รอชมละกัน  อิอิ)...อ้าวว..วันนี้ มีข่าว..กล้องจับ ผิดไฟแดง ในกทม มาฝาก สำหรับ..ท่านที่ขับรถเอง...ครับ...เพิ่มอีก 60  จุด.....ไม่มีเวลา ช่วย ค่ากาแฟ ดาบ  แล้ว...ส่งเป็น ใบค่าปรับ มาที่บ้าน พร้อมภาพถ่าย ทะเบียนรถ และความเร็ว...เถียงไม่ออก...แต่นอกเขต ยังพอช่วยได้อยู่นะครับ..กาแฟ นั่น   อิอิ
..ช่วง สงกานต์ มี พรรคพวก ขับรถกลับ บ้านนอก...มอเตอร์เวย์....พอกลับมาบ้าน  ..มี จม มาจาก ตร...เเจ้ง ว่า ช่วง วันเวลา ดังกล่าว ท่านขับรถเกินความเร็ว กำหนด...คือ มอเตอร์เวย์กำหนด ห้ามเกิน120km/hแต่เพื่อน ดัน คึกคะนอง ตีปีก ได้กลับบ้าน ฟรี ค่าด่าน ฟาดเข้าไป  เป็น  125km/h....ต้องรีบจ่ายค่าปรับ ที่เซเว่น...เฮ้อ...ดีครับ ...ขับเร็ว มันอันตรายมากๆ....อินทะเนียร์น้อย...ใช้มอเตอร์เวย์ส่วนมาก ใช้ เลน ซ้ายสุด...อิอิ...ส่วนหนึ่ง ตร จะไม สนใจเลนนี้ครับ ..จะเล็ง..ขวาสุด ทางตรงๆ ..ยิ่งรถแรงๆ  แพงๆ  เห็นบ่อย...น่าจะราว..160  กว่าๆนี่แหละ...แต่คงไม่ถึง 290   เพราะต้องไปแล่น บนโทรเวย์ มันถึงจะเหมาะ....(บางอย่าง ก็ชี้โลงศพให้เห็นเลยครับ พี่น้อง เพราะ มันไปพาคนอื่นเขาตายด้วย อย่าไปเห็นใจพวกขาดมารยาทแบบนี้เลยครับ น่าเบื่อจะตายไป)
...ดูกันเลยครับ....จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D
บก.จร. เสนอ กทม. ติดตั้งกล้องตรวจจับรถฝ่าฝืนสัญญาณไฟจราจร Red Light Camera เพิ่มอีก 60 จุด
พล.ต.ต.ปิยะ ต๊ะวิชัย ผบก.จร. เปิดเผยว่า  บก.จร.มีโครงการที่จะพัฒนาโครงการ ระบบตรวจจับรถฝ่าฝืนสัญญาณไฟจราจร หรือ Red Light Camera System  ระยะ 2 อีก 60 จุด และมี 10 จุดสำรอง ดังนี้
1. แยกเพชรเกษม – พุทธมณฑลสาย2 
2. พุทธมณฑลสาย3 - แยกเพชรเกษม
3.แยกวัดสิงห์(เอกชัย-กำนันแม้น) 
4.แยกบรมราชชนนี
5.แยกบางพลัด-จรัญสนิทวงศ์ 
6.แยกเพชรเกษม –จรัญสนิทวงศ์
 7.แยกบางขุนนท์(จรัญสนิทวงศ์ – บางขุนนนท์  )
8.แยกไฟฉาย (จรัญสนิทวงศ์ –พรานนก) 
9.แยกอรุณอัมรินทร์-พระปิ่นเกล้า 
10.แยกสุขสวัสดิ์-       ประชาอุทิศ 
11.แยกพาหุรัด(พาหุรัด-ตรีเพชร)
 12.แยกพระราม4-พญาไท 
13.แยกหัวลำโพง 
14.แยกปทุมวัน 
15.แยกชิดลม-ถนนเพลินจิต
16.แยกสีลม-นราธิวาสฯ 
17.แยกทองหล่อ(สุขุมวิท-ทองหล่อ) 
18.แยกพระโขนง (สุขุมวิท-พระราม4) 
19.แยกอ่อนนุช(สุขุมวิท-สุขุมวิท) 
20.แยกอุดมสุข(สุขุมวิท-สุขุมวิท)
 21.แยกบางนา(สุขุมวิท-บางนาตราด)
22.แยกเทพลีลา(รามคำแหง-รามคำแหง) 
23.ศรีนครินทร์-อ่อนนุช 
24.ศรีนครินทร์-พัฒนาการ 
25.แยกมีนบุรี (สุวินทวงค์-รามคำแหง
 26. ศรีนครินทร์-อ่อนนุช 
27.แยกพระราม9 (พระราม9-รัชดาภิเษก)
28.แยกสะพานควาย-พหลโยธิน
 29.แยกประตูน้ำ(เพชรบุรี-ราชปรารภ)
 30.แยกดินแดง-ประชาสงเคราะห์
31.ใต้ด่วนดินแดง
 32.ห้าแยกลาดพร้าว-พหลโยธิน
 33.แยกพร้อมพงษ์-เพชรบุรี
 34.แยกตึกชัย-พระราม6   
 35.แยกโรงกรองน้ำ –พระราม6 
36.แยกเกษตรนวมินทร์-ลาดปลาเค้า
 37.แยกรามอินทรา-ลาดปลาเค้า 
38.แยกเสรีไทย
 39.แยกพระราม9
 40.แยกกรุงเทพฯนนทบุรี-วงศ์สว่าง
 41.แยกนางเลิ้ง
 42.สามแยกบางกะปิ 
43.แยกเพชรพระราม
44.แยกมักกะสัน
 45.แยกมิตรสัมพันธ์ 
46.แยก อ.ส.ม.ท. 
47.แยกปทุมวัน 
48.แยกนานา
 49.แยกอารีย์ 
50.แยกเดโช   
51.แยกสี่กั๊กพระยา
 52.แยกวังหิน 
53.แยกมัยลาภ 
54.แยกแบริ่ง
 55.แยกลาซาน 
56.แยกกำนันแม้น
 57.แยกวงศ์สว่าง 
58.แยกเสนานิคม 
59.แยกประชาธรรม
 60.แยกเทอดดำริ2
 61.แยก จ.ป.ร.
 62.แยก ณ ระนอง 
63.แยกเอกมัยใต้
64.แยกกล้วย้ำไทย 
65.แยกชัยพฤกษ์ 
66.แยกสวนหลวง 
67.แยกกิ่งแก้ว 
68.แยกบางแค
 69.แยกวัชรพล 
70.แยกนาหลวง

พล.ต.ต.ปิยะ ต๊ะวิชัย ผบก.จร. กล่าวเพิ่มเติมว่า สำหรับการดำเนินการตามโครงการนี้ ได้มีการหารือเบื้องต้นกับ นายพิพัฒน์  ลาภปรารถนา  ประธานสภา กทม. และจะประสานกับสภา กทม. เพื่อจัดสรรงบประมาณต่อไป ซึ่งโครงการดังกล่าว เชื่อว่าจะทำให้ประชาชนรักษาวินัยการจราจรมากขึ้นและงบประมาณที่ขอรับจาก กทม.  เป็นงบประมาณมาจากค่าปรับเกี่ยวกับการจราจร ที่ทาง บก.จร. ได้นำส่ง กทม. เพื่อเป็นรายได้แผ่นดินในแต่ละปี

ออฟไลน์ Gaojing

• Full Member
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 01:13:31 AM »
ไม่มีกล้องไหยมาอยู่ใกล้พื้นที่เราเลย สงสัยที่ๆเราอยู่คงเป็นพื้นที่ตกสำรวจคนชอบฝ่า
วัยรุ่นเซ็ง แม้เราจะเป็นพวกเท้าหนักแต่ก็จัดว่าเคารพกฎจราจรนะคราบบบบ อยากได้ใกล้ๆบ้านบ้าง :D

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2013, 09:24:21 AM »
ดูข่าวนี้แล้ว..เศร้า  ครับ  พี่น้อง....รถขนแท่าเจาะขนาดใหญ่ ..ชน สะพานลายแถว พุทธมนฆลสาย 3 ...ขบวนนี้ มี รถ ตร นำมาด้วยครับ...มีมากัน สามคัน คันแรก โดน อย่างที่เห็น...แล้วคาน หลุุด จาก ซองใส่คาน(คานวางไว้ เฉยๆ เพราะคิดว่าไม่มีใคร มายกเล่น  อิอิ)...
ข้อสงสัย...สะพานลอย ทั่ง กทม สูง...5.5 ม ...แล้วแท่นเจาะตามข่าว มี ผ่าศูนย์กลาง =6 มเเล้ว วางอยู่บนรถบรรทุก อีก..ว้าว   ...แสดงว่า คนขับ ใบขับขี่ xxx (หมดอายุ  อิอิ)...ตร นำหน้า..ลืม ข้อมูลจราจร...เพราะไม่ใช ตร จร...อิอิ....สุดท้าย  แล้ว ซิศวกร ทำไมไม่มี เหล็กยึด คานครับ(ทำไว้ให้คนเดิน ไม่ใช่มาชน เล่น  อิอิ)..จบข่าว >:( >:( >:( >:( >:( >:(
ปล ภาพ จาก นสพ แนวหน้า
 .... ขอแสดงความเสียใจต่อผู้จากไป ขอจงสู่สุคติ...

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2013, 11:34:34 AM »
ได้ข่าวว่า รถคันนั้นเป็น รถขน โค กระบือ..เข้าโรงฆ่าสัตว์..เฮ้อ   เวรกรรมความไวสูง 3G...จบข่าว :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 08:35:11 AM »
วันนี้ มีข่าว เศร้า จาก นสพ เดลินิวส์..มาเสวนากันครับ...คราวที่เเล้วก็ คานสะพานลอย หล่นลงมาทันรถ ดับไปหนึ่ง..คราวนี้ เมื่อวานนี้เอง..แถวๆเดียวกันแหละ...ดับ ไป เจ็ด..ตามข่าวที่แนบ..ในฐานะที่อยู่ในแวดวง วิศวกรรม...ถ้าไม่มาเเชร์ กัน มันคงไปเกิดประโยชน์..มาเเชร์กันตรงนี้ อาจมีผู้ที่มีอำนาจดูแลรับผิดชอบได้เห็นมุมมองกันในหลากหลาย..เชื่อเถอะครับ...หากไม่แก้ไขกันก็จะเกิดกันแบบนี้ ไปเรื่อยๆ  แล้วเราก็จะ มีความรู้สึก สลดหดหู่..จากการได้ฟังข่าวนี้...
....อยากขอร้อง วิงวอน ผู้ที่ ออกแบบ ถนน...โดยเฉพาะ ถนน ที่ใช้ความเร็วสูง เช่น ทางด่วน..ทางไฮเวย์...โปรดอย่าทำที่กลับรถ หรือ เรียกกันมาฝรั่งว่า .. ยูเทิร์น..ระหว่างทางเลยครับ..ควรทำ สะพานเกือกม้ากลับรถ...หรือใต้สะพาน...เพราะ อย่าไปหวัง พวก มักง่าย  ..ใบขับขี่ซื้อ(ขออภัย ที่พาดพิงบางท่าน  อิอิ)(ซื้อมาแล้วก็ปรับสภาพให้สมกับขับขี่สอบก็ได้ อาจเก่งกว่าด้วย  อิอิ).....อย่าบอกว่า งบน้อยนะครับ....เพราะเท่าที่ทราบมา งบนะมี แต่ สร้างไม่สมราคาบ้าง...หรือ สร้างแล้ว ก๊กไว้ ทำต่อเนื่อง...เพื่อกินยาว....ถ้ามองในแง่ บทลงโทษ..ควรจะมีการฟ้องศาลปกครองได้..หาก การออกแบบ ถนนผิดมารฐาน สากลที่ควรเป็น...เพราะมันทำให้เกิดอันตรายแบบนี้ ..เหมือนว่า ทำกับดัก คนไว้ให้ตาย....เชื่อว่า วิศวกร ออกแบบถนนี้ ท่านจะได้รับ อนิสงค์ แห่งการนี้ ..ชัวร์....ท่านทั้งหลายลองสังเกตุ..นะครับ ถนนบางเส้น..ตรงยาวดิ่งไป เลย  แล้วมีโค้ง ...ตรงโค้ง นั่นแหละ..มีทางกลับ รถ...ท่านลองหลับตาดูว่า...จะเกิดอะไรขึ้น..หากคนขับรถทางตรงมาด้วยความเร็ว แล้วเข้าโค้งนั้น..ประจจวบเหมะ..มีอีกคันกลับรถตรงนั้นพอดี.เฮ้อ  ไมอยากนึกเลย...(มีนะครับ ทางแบบนี้ ที่จะไป ระยอง เคยเห็นมาแล้ว..เมื่อก่อนไม่มี แล้วหลังๆสร้างขึ้นมา...เห็นแล้วยัง งง  เหมือนกัน..ตรง ใกล้ๆสนามแข่งรถ อะ..โปรดระวังด้วย)..ทางโค้งนี้ ยังไม่รวม ที่ ตร ท่านตั้งด่าน ดักพวก แล่นผิดเลน.งความเร็วเกิน อีกนะครับ  อะ...แบบนี้ มี การชนด่าน ตร ตายมแล้ว แถวๆ กทม นี่แหละ  ...สม
..มาดู คนขับ รถ บรรทุก นะครับ อายุ 21 ปี  เท่านั้นเอง...หนีไม่ถูกเลยยื่นหน้าซีด ..นี่คือข้อดีที่..เป็นเด็กแล้วขาดประสบการณ์ ในการหนี..ถ้าตัวแก่ละไม่มายืนให้จับหรอก ..เพราะเถ้าแก่มันบอกว่า..หนีไปก่อนแล้วมาเคลียร์ ทีหลัง เพราะอาจเอาคนอื่น สวมแทน เช่น พ่อบ้าน แม่บ้านงี้..เรื่องโง่ๆละฉลาด และส่งเสริมกันจริง...สัังคมมันถึง ..ขาดตัวอย่างที่ดีให้กับ เยวชน...เศร้า  ครับ
..ขอแสดงความเสียใจต่อการจากไปของ ผู้โดยสารในรถตู้ ทุกท่าน   ขอจงสู่สุคติ   
..ขอฝากถึงผู้เกี่ยวข้องในการออกแบบถนนด้วย...อย่าให้บาปกรรมตกอยู่ที่ท่านเลยครับ  วิศวกรจะคิดถึงความปลอดภัยในการใช้งานมาเป็นอันดับหนึ่ง    ครับ   จบข่าว >:( >:( >:( >:( >:( >:(

รถพ่วงข้ามเลนขยี้รถตู้ตายเกลื่อน7ศพ
เมื่อเวลา 16.00 น. วันที่ 26 พ.ค. พ.ต.อ.อภิชาติ ศรีทองกุล พนักงานสอบสวน สภ.นครชัยศรี จ.นครปฐม รับแจ้งอุบัติเหตุรถพ่วง 18 ล้อชนรถตู้มีผู้โดยสารเสียชีวิตถึง 7 ราย  บริเวณจุดกลับรถวัดธรรมศาลา ถนนเพชรเกษม หมู่ 5 ต.ศีรษะทอง อ.นครชัยศรี จึงรีบไปตรวจสอบพร้อมมูลนิธิสุขศาลานุเคราะห์ ที่เกิดเหตุเป็นถนนทางหลวงขนาด 8 ช่องทาง ฝั่งละ 4 ช่องทาง แต่บริเวณจุดกลับรถไม่มีแผงกั้น พบรถพ่วง 18 ล้ออีซูซุ สีเขียวของบริษัทป.ประทีบ ทะเบียน 87 – 5699  นครปฐม ส่วนพ่วงทะเบียน 87 – 5712 นครปฐม บรรทุกดินเต็มคันรถ กลางรถมีร่องรอยถูกชน  ขณะที่รถตู้โตโยต้า สีเขียว ทะเบียน อจ 9475 กรุงเทพมหานคร สภาพพังยับเยิบเหลือแต่ซาก หลังคาเปิดหาย ประตูซ้ายหลุดออกมากองกับพื้น เศษกระจกกระจายเต็มถนน

บนพื้นถนนพบศพผู้เสียชีวิตกระเด็นเกลื่อนถึง 7 ศพ   เบื้องต้นทราบชื่อ 3  ราย คือนายสิริพล ลพานุวรรศน์  ข้าราชการครู  น.ส.ณัฐชนก ทองเพียง  และน.ส.กนกพร เพ็ญจันทร์ อายุ 16 ปี นักเรียนโรงเรียนสาธิตมหาวิทยาลัยศิลปากร นครปฐม  นอกจากนี้ยังมีผู้บาดเจ็บติดอยู่ภายในรถ 4 คน อาการสาหัส ร้องโอดโอยด้วยความเจ็บปวด จึงรีบช่วยเหลือนำส่งรพ.นครชัยศรี ล่าสุดยังอยู่ในห้องไอซียู ให้การไม่ได้ ในจำนวนนี้มีนายสิทธิศักดิ์ ฉิมพวง คนขับรถตู้ ชาวกรุงเทพฯ  รวมอยู่ด้วย

ขณะที่นายยุทธนา ขุนหมื่น อายุ 21 ปี ชาว จ.ราชบุรี คนขับรถพ่วง ยืนรอตำรวจหน้าตาซีดเผือด ให้การด้วยอาการตื่นตระหนกไม่หายว่า ขับรถจะเข้ากรุงเทพฯ ถึงที่เกิดเหตุ มีรถบรรทุกคอนเทนเนอร์เลี้ยวตัดหน้าเพื่อกลับรถกระทันหัน จึงตัดสินใจหักหลบไปฝั่งตรงข้ามซึ่งไม่มีแผงกั้นช่องทาง ไม่ให้พุ่งชนรถคอนเทนเนอร์ เป็นช่วงจังหวะเดียวกับที่รถตู้วิ่งมาด้วยความเร็วสูงจึงชนสนั่นเข้าช่วงกลางระหว่างส่วนต่อพ่วงอย่างจัง เป็นเหตุให้ประตูหลุดออก ผู้โดยสารถูกแรงกระแทกกระเด็นตกรถเสียชีวิตและบางส่วนถูกแรงอัดบาดเจ็บดังกล่าว เบื้องต้นเจ้าหน้าที่แจ้งข้อกล่าวหานายยุทธนา ขับขี่รถโดยประมาทเป็นเหตุให้มีผู้ได้รับบาดเจ็บและเสียชีวิต พร้อมจะสอบสวนในรายละเอียดเพื่อดำเนินคดีต่อไป

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2013, 03:51:18 PM »
มีรถบรรทุกคอนเทนเนอร์เลี้ยวตัดหน้าเพื่อกลับรถกระทันหัน
-------------------------------
ดูมันอ้าง
รถบรรทุกคอนเทนเนอร์นะโว้ยไอ้หนู ไม่ใช่มอ'ไซค์ ถึงจะตัดหน้ากลับรถกะทันหันได้
อายุ 21 ปี
เมืองไทยน่าเศร้า
เศร้าที่เถ้าแก่จ้างเด็กขนาดนี้เป็นโชเฟอร์
เศร้า ที่ จนท. บ้านเมือง ที่อาจจะละเลยไม่เคร่งครัด (อิโด่ ก็เค้าติดสติกเกอร์บอกว่าจ่ายส่วยเรียบร้อยแล้ว ข้าพเจ้าก็ต้องผ่านให้ดิ)
เศร้าครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 05:49:02 PM »
จริงครับ ท่าน อดุลย์...เคยทราบมาว่า..คนที่จะขับรถประเภทนี้เขาต้อง มีข้อกำหนด อายุด้วยครับ และจะเป็น สามสิบ หรือ สามห้าไม่แน่ใจครับ..แต่ ยี่สิบ แบบ ไอ้เวร นี่คงไม่น่าใช่ครับ...ขอเรียกไอ้เวรหน่อยนะครับ...เพราะเขาคือ มาตกร ที่ฆ่าคนไปแล้ว เจ็ดคน ใน ที่เกิดเหตุ...เป็น คุณครู และ เด็ก นร สาธิตฯ อีก สอง...และท่าน อื่นๆอีก...เศร้า   ควรให้ เถ้าแก่รับผิดชอบด้วย เหมือนระบบฝรั่ง เขาเล่นผู้บังคบบัญชา ด้วยครับ..นี่ก็เช่นกัน ..ใช้คนขาดคุณสมบัติในการทำงานที่เป็นอันตรายกับผู้อื่น....ที่จริง มันน่าจะเบรคทันครับ เพราะวิศวกรเขาออกแบบให้มันเบรคทุกล้อ...รถคันนี้คงแล่นไม่เกิน 80 หรอกครับ  แต่ไอ้เวรนี่คง ตกใจและทำอะไรไม่ถูก นอกจาก หักหลบ มันเป็นความเคยชินของมัน  โดยมันไม่คิดว่า..ถ้ารถล้ำไปอีกฝาก อะไรจะเกิดขึ้น...มันคงไม่มีใบขับขี่ ชัวร์  ...เฮ้อ   กลุ้ม    จบข่าว :D :D :D :D :D
ปล ทางกลับรถ ที่ มีอันตราย ก็น่าจะโดนด้วย  อิอิ

ถนนพระราม 2 สมุทรสาคร อันตราย

.....

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 06:58:57 AM »
มาดู คลิป ที่น่าจะคล้ายๆ กันกับ..ไอ้เวรนี่ครับ....จะต้องหาวิธีช่วยกันอย่างไร...เช่น ควรกำหนดอุปกรณ์ เสริม ด้านการเตือน ให้ ไอ้คนขับมันทราบ...ไม่ว่า ขับเร็วเกิน ใช้GPS ช่วย...เบรคอัิโนมัติ หาก รถขาดการควบคุมเป็นอุปกรณ์ พิเศษ ที่ให้วิศวกร คิดขึ้นมาเป็นพิเศษ โดยเงินของรัฐ แต่เจ้าของรถต้องซื้อไปติด...ให้มี สองพวงมาลัย ทำขึ้นมาเสริม โดยวิศวกรไทย...รวมทั้งรถทัวร์ ด้วย...ฯลฯ  เหล่านี้ ควรหามให้ คนที่เป็นวิศวกร ได้ใช้ความรู้ช่วย สังคม และรวยด้ว..ไม่ใช่ไปส่งเสริมในเรื่องที่ไม่เป็นเรื่อง เช่น ด้านการแสดง..ส่งเสริม กันจัง...พวกแสดงหรือรายการที่มีผลต่อ เยวชนในทาง ลบ มีมากแต่ไม่มีใครกล้าจัดการ...เสื่อมกันไปเรื่อยๆๆ  เฮ้อ   กลุ่ม...รางวัลเยอะมากเลยเกี่ยวกับการเเสดง..แต่ดูแล้วไปประเทืองปัญญาให้กับเยวชนเลยเป็นส่วนมาก...เกือบทุกช่อง...ยิ่งเคเบิลยิ่งหนัก ..เอาดูคลิปนี้แล้ว..ควรจะแก้ไขอย่างที่ อินทะเนียร์น้อย..พล่ามมาเป่าครับ  พี่น้อง....จบข่าว :D :D :D :D :D :D
ปล  รอ พรรครักสยาม..อยู่ จร้าาาาาา

พ่วง 18 ล้อ ข้ามเกาะชนเซียนพระดับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2013, 08:42:58 AM »
มาชม คลิป ....รถควำในตุรกี กันมั่งครับ.....งานนี้ ตายไป สอง  ครับ.....มันควรที่จะมี สองคนขับแล้วหรือ ยังสำหรับ รถ สาธารณะ ครับ  ..ท่านวิศวกร...ผู้กล้า....ถ้าจานบิน ละไม่ว่า   อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D

Raw: Dramatic Bus Crash in Turkey Caught-on-Tape

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2013, 08:04:36 AM »
มาอ่านข่าว ข้างล่างนี้ ..จะปลื้มหรือเป่า..ก็ว่ากันไป...หลายท่านคงเคยใช้ บริการรถ ทัวร์ สองชั้นแบบนี้มาไม่มากก็น้อยครับ   ที่เห็นในข่าว เป็นทัวร์ โดยสาร..กทม .ร้อยเอ็ด ...ชนประสานงากับ รถพ่วง...ตายย่างสด 19 ศพ  ดูสภาพรถสิครับ มันน่าจะรอดกันมั๊ย...ต้นเหตุมีเพียง แค่ไอ้คนขับ รถพวงบรรทุก..มันหลับใน...คือ หลับไป(ชั่วขณะโดยไม่รู้ตัว)..แล้วรถมันพุ่งข้ามเกาะมาชน รถทัวร์ อีกทางตรงข้ามกัน...โดยที่รถทัวร์ หลบไม่ทันเพราะมันพุ่งมารวดเร็ว...จะเห็นว่าหน้ารถทัวร์ ยุบไปเลย...คนขับคงไปด้วยครับ  เศร้า...ที่มาปิดจ๊อบ คือ รถกะบะติดเเก๊สมาชนซ้ำเลยไฟไหม้ครับ...เวลชน ราวๆ ตี สี่..เฮ้อกำลังหลับเพลิน จริงๆ.....เศร้าใจกับเหตุการณ์ นี้มากๆครับ  ....ขอเเสดงความเสียใจต่อการจากไปทุกท่าน ขอจงสู่สุคติ   
..ล่าสุด ท่าน วิศวกร รมต ท่าน สั่งการให้รถสาธารณะ ติด GPS  แล้วให้เสร็จภายใสิ้นปีนี้....เพื่อควาคุมการเดินรถให้ปลอดภัย..เห็นคนเป็นวิศวกร เค้าจะทราบ เครื่องมือ และวิธีการแก้ เหตุอันตรายแบบมีหลักการ   แล้วคนก่อนๆ เค้าไม่ได้เป็นวิศวกร กันเลย ..นึกไม่ออก นึกออกอย่างเดียวว่า ..กระทรวงนี้ มีโครงการด้านวิศวกรรม มาก ต้องมาคอยดูแล การใช้งบประมาณ ด้วยเงินภาษีของประชาชนให้คุ้มค่า...ถือว่าสุดยอด..  จบข่าว :D :D :D :D

เรียบเรียงข้อมูลโดยกระปุกดอทคอม

CNN ตีข่าวรถทัวร์มรณะ ชี้ความปลอดภัยบนท้องถนนไทยต่ำ
อุบัติเหตุ รถทัวร์ชนรถพ่วง

เมื่อวันที่ 24 กรกฎาคม 2556 สำนักข่าวซีเอ็นเอ็น รายงานข่าวอุบัติเหตุรถทัวร์สายร้อยเอ็ด-กรุงเทพฯ ชนกับรถพ่วง 18 ล้อจนเป็นเหตุให้มีผู้เสียชีวิต 19 รายว่า อุบัติเหตุครั้งนี้แสดงให้เห็นว่าประเทศไทยไม่ได้มีแค่ชายหาดที่สวยงามน่าไปเที่ยวเท่านั้น แต่ยังมีสถิติอุบัติเหตุบนท้องถนนที่สูงมากในแต่ละปีด้วย

โดยอุบัติเหตุครั้งนี้เกิดขึ้นเมื่อช่วงเวลาประมาณ 04.00 น. ของวันที่ 23 กรกฎาคมที่ผ่านมา รถพ่วง 18 ล้อได้เสียหลักพุ่งประสานงากับรถทัวร์บนถนนใน อ.แก่งคอย จ.สระบุรี หลังจากนั้นได้เกิดไฟลุกท่วมทั้งคันรถ มีผู้เสียชีวิต 19 ราย นับเป็นข่าวสลดซ้ำที่เกิดขึ้นติด ๆ กัน หลังจากที่ก่อนหน้านั้น 1 วัน ก็มีรายงานรถทัวร์สายกรุงเทพฯ-พังงา ประสบอุบัติเหตุที่ จ.ประจวบคีรีขันธ์ เป็นเหตุให้มีผู้บาดเจ็บ 22 คน

จากเหตุการณ์ดังกล่าวนี้ ซีเอ็นเอ็นระบุว่า สำหรับคนไทยแล้ว ข่าวอุบัติเหตุเกี่ยวกับรถทัวร์ หรือรถตู้โดยสารนั้น มีให้ได้ยินได้รับรู้กันแทบจะทุกสัปดาห์ ประเทศไทยนั้นนับว่าเป็นหนึ่งในประเทศที่มีความปลอดภัยบนท้องถนนต่ำที่สุดในโลก

ในขณะที่ประเทศไทยนั้นมีจำนวนนักท่องเที่ยวในปี 2012 สูงกว่า 22 ล้านคน แต่รัฐบาลต่างชาติหลายประเทศ เช่น ออสเตรเลีย อังกฤษ รวมถึงสหรัฐอเมริกา กลับไม่แนะนำให้คนในประเทศใช้รถราบนท้องถนนในไทย เนื่องจากสถิติอุบัติเหตุนั้นสูงมาก และมีการเตือนนักท่องเที่ยวจากประเทศของพวกเขาเกี่ยวกับอันตรายบนท้องถนนที่อาจเกิดขึ้นเมื่อมาเยือนประเทศไทย

จากรายงานประจำปีว่าด้วยพฤติกรรมชาวอังกฤษในต่างประเทศ โดยสำนักงานต่างประเทศอังกฤษและเครือจักรภพ (FCO) ได้เปิดเผยออกมาเมื่อสัปดาห์ก่อน พบว่า ระหว่างวันที่ 1 เมษายน 2555 - 31 มีนาคม 2556 จำนวนชาวอังกฤษที่เสียชีวิตหรือเข้ารับการรักษาในโรงพยาบาลไทยนั้นเพิ่มจำนวนขึ้นอย่างน่าตกใจ ในขณะที่ประเทศอื่น ๆ นั้นมีตัวเลขลดลง โดยชาวอังกฤษส่วนใหญ่ที่ประสบอุบัติเหตุในไทย มักจะเป็นวัยหนุ่มสาวที่เช่ารถจักรยานยนต์ขับ นอกจากนี้ยังมีรถยนต์ รถทัวร์ และรถตู้ และอุบัติเหตุหลายครั้งเกิดขึ้นจากมาตรฐานความปลอดภัยบนท้องถนนที่ต่ำ

นอกจากนี้ FCO ยังเปิดเผยสถิติอุบัติเหตุในปี 2011 ที่เกิดขึ้นกับชาวอังกฤษในไทยด้วยว่า ประเทศไทยที่มีชาวอังกฤษอาศัยอยู่ 50,000 คน และมีนักท่องเที่ยวชาวอังกฤษ 870,000 คน ต่อปีนั้น มีรายงานอุบัติเหตุบนท้องถนน 68,582 ครั้ง และคร่าชีวิตทั้งชาวไทยแต่นักท่องเที่ยวกว่า 9,205 คน แต่ในช่วงเวลาเดียวกัน สถิติผู้เสียชีวิตในอังกฤษนั้น กลับมีจำนวนแค่ 1,901 คนเท่านั้น

ขณะเดียวกัน ทางด้านกระทรวงการต่างประเทศสหรัฐฯ ก็มีการออกประกาศเตือนนักท่องเที่ยวอเมริกันที่จะมาเที่ยวประเทศไทยเช่นกัน โดยระบุว่าไทยเป็นประเทศที่บนท้องถนนนั้นอันตรายมาก มีการขับรถเร็ว ขับรถโดยประมาท และฝ่าฝืนกฎจราจรกันเป็นปกติ ส่วนคนขับรถขนส่งสินค้าก็มักจะดื่มแอลกอฮอล์หรือเสพยาบ้า อุบัติเหตุรถทัวร์เกิดขึ้นบ่อยครั้ง โดยเฉพาะรถทัวร์ที่เดินทางกลางคืน ซึ่งหลายครั้งก็ทำให้ผู้คนเสียชีวิตเป็นจำนวนมาก