ผู้เขียน หัวข้อ: หนูอยากได้รถแบบนี้  (อ่าน 240109 ครั้ง)

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
  • Hero Member
  • มงกุฎ: 3
Re: หนูอยากได้รถแบบนี้
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 07:34:59 PM »
ขอบคุณ ท่านssuebsak ในข้อมูลของรถไฟฟ้าที่กำลังจะไหลเข้ามาในบ้านเราครับ  แต่ท่านอย่าลืมรถ เปลีย่นเป็นมอเตอร์นะครับ เชื่อว่าจะมีกระเเสเหมือน สมัยก่อนที่เปลี่ยนเครื่องรถยุโรป เป็นเครื่องยุ่น อะครับ...สู้ๆ   จบข่าว :D :D :D

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 11:26:15 PM »
หลายเรื่อง ผมไม่เคยลืม คิดแล้วอยากทำ แต่อย่างที่บอก ไม่ค่อยมีใครกล้า ลงทุนกับผม (ไม่รู้ เพราะอะไร)

เหมือนเรื่อง LED พูดตอนปี 45 อ. ในห้องหัวเราะ เพื่อน งง ว่ามันจะทำตลาดได้ยังไง
ผ่านไปแค่ 3 ปี มาถาม ว่าเราได้ทำหรือเปล่า เพราะเริ่มเห็น จึงต้องตอบไปว่า ก็ตอนนั้น (กรู) ตกงานเพราะโรงงานปิด ถึงไปนั่งเรียน กับพวกท่านได้ ถ้ามีตังค์ ไม่ไปเสียเวลานั่งเรียน แผนธุรกิจ หรอก

ส่วนเรื่อง เปลี่ยนเครื่องเป็นมอเตอร์ คงต้องค่อยๆคิดก่อนครับ ยังยุ นายทุนไม่ขึ้น เพราะติดเรื่อง แอร์อยู่ ยังคิดไม่ออก บ้านเรา มันเป็นเมืองร้อน ซะด้วย ซิ ถ้าขืนบอกว่า แอร์ใช้ไม่ได้ งานเข้าแน่ ไม่มีใครซื้อ แน่ๆ

หรือไม่ก็ต้องค่อยๆคิด จับสองระบบมาชนกันให้ได้ คือ มอเตอร์ไฟฟ้า อันนี้ สำหรับขับเคลื่อน  กับ มอเตอร์แม่เหล็ก สำหรับปั่นระบบแอร์ 

เฮ้อ คิดแล้วเหนื่อย เมื่อวาน ยิ่งโดนยุ ให้ไป ทำสวนให้เขาอยู่ 20 ไร่ แบ่งผลประโยชน์กัน
แซวไปเล่นๆว่า ปีแรก ขอทุน มาทำ ปีสอง ไม่ต้อง ผลผลิตน่าจะเริ่มมีออกมาแล้ว

(ลง ทำนา ปีนึง ก็ได้ตั้ง 3 รอบ ไม่ต้องเสียภาษีด้วย เครื่องมือ ปีแรกให้เขาลงทุน แรงออกความคิด แรงงานจ้างเอา) 
หรือ ไม่ก็ รับทำ แล้วแบ่งตังค์ มาทำโครงการ เพราะกันที่ส่วนนึง สัก 200 วา ทำเป็นเพิ่ง ทดสอบได้เหมือนกัน

ดังนั้น สรุป ไม่เลิก แต่ขอวางแผนก่อน ว่าจะทำยังไง ดี

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 10:03:56 AM »
ทำนา ปีนึง ก็ได้ตั้ง 3 รอบ ไม่ต้องเสียภาษีด้วย เครื่องมือ ปีแรกให้เขาลงทุน แรงออกความคิด แรงงานจ้างเอา

อ้าว ท่าน ssuebsak จะไปทำนาแล้วเหรอ ?
คราวนี้คงเข้าโครงการรับจำนำข้าวของรัฐบาลกันสนุกล่ะสิท่า เกวียนละหมื่นห้าเหนาะๆ

หากจะขยายพื้นที่ (ทำนา) ลองติดต่อน้อง jubu สาวอยุธยาดูครับ
เผื่อน้องแกจะมีที่ทางเหลืออยู่บ้างสักสี่ซ้าห้าสิบไร่

« ตอบกลับ #63 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 08:03:38 AM »
สวัสดีครับ ท่าน อดุลย์ ท่านssuebsak
ว้าว..มาแนวแปลก...เลยอยากจะขอเล่าให้ท่านทั้งสองฟังครับ...คือ มีคนรู้จัก ท่านหนึ่ง เป็นเจ้าของโรงงานแถว มหาชัย นี่แหละ มีความคิดกระฉูด ไปทำนา อย่างที่ท่านssuebsak  มีคนมาจีบให้ทำครับ  เขามีที่ดิน เส้นก๊วยเตียว อยู่ ราว 30 ไำร่  ไม่ไกลจาก รง ที่เขาอยู่...บรรพบุรุษ ท่าน นำเข้าจาก เซาเถา ครับ..ไม่มีพื้นฐานการ ทำนา แต่คิดว่า พื้นๆไม่ยาก   จริงครับไม่ยาก...กะว่า ทำ สามครั้งต่อปี เกวียนละเป็นหมื่น ..น่าจะไปได้สวย ดีกว่า ทำโรงงาน ต้องรบกับ เเรงงาน พม่า เขมร ลาว...ยุ่งไปหมด(แต่ลูกน้อง ทำนา นำเข้าจาก ที่ราบสูง เรียก ว่า อันเดอคอนโทรล   อิอิ)...เเต่ไม่เป็นไปอย่างที่คาดคิดครับ ท่าน อดุลย์ ท่านssuebsak....คือ ตอนเอาไปขายให้โรงสี นี่แหละ...สุดจะทน  เรื่อง ความชื้นและวิธีการขายข้าวให้กับโรงสี   คือ โรงสีมันบอกให้เอาไปเทรวมกับ ของคนอื่น แล้ว สักพัก(นาน) มันก็มีรายงานบอกว่า ข้าวของคุณ  มี ความชื้นนี้ๆๆๆๆ(สูงอะครับ)   ดังนั้น ทางโรงสี จะรับซื้อ ในราคา  นี้ๆๆๆๆ(ต่ำครับ)...ถามว่าจะขนกลับเหรอ....เป็นไปไม่ได้ครับ เพราะมันไปรวมกันแล้ว...สรุปคือ หามผีเข้าป่าช้า แล้ว ไม่มีการหามออก  ...เผาหรือ ฝัง ครับ   ท่าน....รายการ จำนำข้าว ก็คล้ายๆกันครับ  นี่ขนาดชาวนา ระดับ ปตรี คอมฯ  นะครับ...ยั้งต่กรกับมันไม่ได้   แล้วชาวนา ป4  ละครับ  เฮ้อ...บางคนถามว่า เเล้วส่งออกไปขายข้าว ตปท เลยได้  ..ไม่ได้ครับ ต้อง ผ่าน สมาคสค้าข้าว  ที่ไม่ใช่ชาวนาเป็นเจ้าของ ..กินกับชาวนา อีกที ..ถูกต้องตามกฏหมาย นะจ๊ะ...เฮ้อ...รวยไม่รู้จะรวยยั่งไงแล้วครับ...หากินกับ ข้าวนี้ ...น่าอญุ่จริงๆสังคมนี้...อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D
ปล ท่าน ssuebsak ครับ รถไฟฟ้า ...เราได้เต็มๆ ..เดี๋ยวทำโรงสี พลังแสงอาทิตย์ แข่งมันเลยครับ   อิอิ

ทุจริตจำนำข้าว ThaiTVD

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 04:36:29 PM »
รีบๆ ตัดสินใจกันหน่อยครับ มัวแต่ทะเละกัน เจอข่าวนี้มาครับ กำลังตรวจสอบอยู่

-----------------------------------------------------------------
ขณะที่บ้านเรามัวแต่ทะเลาะกัน!!!เขมร ผลิตรถยนต์พลังงานไฟฟ้าเต็มรูปแบบ

เขมร ผลิตรถยนต์พลังงานไฟฟ้าเต็มรูปแบบได้ด้วยตัวเอง Angkor EV ราคา 3 แสนบาท เตรียมส่งขายยุโรป ชารต์แบต 1ครั้ง วิ่งได้ 300 กิโล ผู้พัฒนารถนี้เป็นอดีตเจ้าของอู่ซ่อมรถและได้รับทุนสนับสนุนจากจีน ..ส่วนไทยเราก็ก้มหน้าก้มตารับจ้างเจ้านายญี่ปุ่นประกอบรถกันต่อไป ..จบข่าว

อะเมซิ่งไทยแลนด์/นายกระจอกข่าว
สำนักข่าวเด็กและเยาวชน
สถานี RTV1 สำนักข่าวออนไลน์ 24 ชั่วโมง
--------------------------------------------------------

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 04:47:44 PM »
ส่วนเรื่อง ข้าว ถ้าจะทำ หาทางออกไว้แล้วครับ

ที่ 9 ไร่ ทำแค่พอประมาณอาจจะทำ นาแค่ 2 ไร่พอ ที่เหลือ แบ่งทำอย่างอื่น (กำลังคิดอยู่)
ส่วนสีข้าว เดี๋ยวนี้ เครืองสีข้าวขนาดเล็ก สำหรับชุมชน ราคาไม่กี่หมื่น เสร็จแล้ว แพคใส่ถุง ขายใน หมู่บ้าน ในซอย ก็พอแล้วครับ  ปุ๋ยนาโน เราก็ขอเป็นตัวแทนไปแล้ว  2 ไร่ๆละ 100 ถังๆ ละ 400 ก็ราว แปดหมื่น บาท ต่อรอบ ปีละ สามรอบ  ก็ประมาณรายได้เฉลี่ย 2 หมื่นต่อเดือน

ส่วนที่เหลือ อีก 7 ไร่ ค่อยๆคิด อาจจะมี มะนาว, กล้วย, มะละกอ หรือ บ่อปลา ผสมกันไป
เอาไว้เป็นที่ พักผ่อน เสาร์-อาทิตย์ ไม่ได้ เฝ้าตลอดเวลา

นาข้าวเชิงอินทรีย์

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 04:58:19 PM »
สำหรับ ด้านหน้าติดถนนใหญ่ เราก็แบ่งสัก 200 - 300 ตรว. ทำเป็น อู่
เพราะเจ้าของที่ดิน ทำธุรกิจผลิตชิ้นส่วน มีโรงกลึงรองรับ

ได้ตังค์ แล้วค่อยมาซื้อ อุปกรณ์ทดลอง เปลี่ยนเครื่องรถยนต์ ไง 

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 08:31:03 AM »
ขอให้กำลังใจ ท่านssuebsakครับ...สู้ๆๆ   มีอะไรอยากจะบอก มาที่นี่นี่เลยครับ...อาจมีแนวร่วม ...มาแจมเพื่อสร้างสรรค์และพัฒนาชาติไทย...เชื่อว่า สักวันเป็นวันของ ท่านและผู้มีความสามารถมารวมกัน...รณรงค์ไปเรื่อยๆครับ  มีช่อง สื่อสารของเราอยู่แล้วในกลุ่มผู้มีความสามารถ.คงไม่เสียเปล่า   .แล้วถ้ามี พลังพอจากการ ตั้งพรรครักสยาม ได้..ขอบอกว่า.เดินหน้าเต็มเกียร์ครับ พี่น้อง      สุดยอด   จบข่าว :D :D :D :D
ปล มีอะไ อัพเอท มาเรื่อยๆได้เลย..อายเขมร จัง

ออฟไลน์ adulmr

• มงกุฎ: 1
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 10:37:26 AM »
สัก 20 - 30 ปีที่แล้ว
ประเทศเกาหลี(ใต้) ส่งคนมาดูงานบ้านเรา
ปัจจุบันนี้..........

อ่านเรื่องที่ท่าน ssuebsak เล่ามาแล้ว
ผมคิดว่า เขมร ก็กำลังจะเป็นแบบเกาหลีนะครับเนี่ย
ต่อไปก็คงถึงคิวของพม่า และติมอร์ตะวันออก ที่จะแซงหน้าพวกเราไป

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: เมษายน 07, 2013, 12:38:46 PM »
สัก 20 - 30 ปีที่แล้ว
ประเทศเกาหลี(ใต้) ส่งคนมาดูงานบ้านเรา
ปัจจุบันนี้..........
อ่านเรื่องที่ท่าน ssuebsak เล่ามาแล้ว
ผมคิดว่า เขมร ก็กำลังจะเป็นแบบเกาหลีนะครับเนี่ย
ต่อไปก็คงถึงคิวของพม่า และติมอร์ตะวันออก ที่จะแซงหน้าพวกเราไป

ไม่ขอเอ่ย อะไรมาก ในช่วงชีวิตเราเห็นกันมาแล้ว ว่าอะไรคือ อะไร และ อะไรที่ขวางเราอยู่ 

มีคนบอกว่า เรารัก.... และเราก็ผลัก คนอื่นให้ไปอยู่อีกฝั่ง
มีคนบอกว่า เราไม่ได้เกลียด...  ไม่ได้ขัดขวาง แต่ หากคนอีกฝั่งทำ ก็มักถูกบอกว่า ไม่เป็นประโยชน์ ต่อ ........
มีคนบอกว่า คุณโกง.... แต่พอ คุณเป็น คุณก็เข้ากงล้อเดียวกัน
มีคนบอกว่า นายบ้าอำนาจ  แต่ พอหันกลับ ก็เหมือน ลูบหน้าปะจมูก
มีคนบอกว่า นายครับ งานวิจัย ผมจะมีประโยชน์..........   นายถามว่า แล้ว กรูจะได้อะไร ?

เหนื่อยใจ ได้แต่ เฝ้าดูครับ 

« ตอบกลับ #70 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 11:07:18 PM »
นายถามว่า แล้ว กรูจะได้อะไร ?.....ด้วยข้อความนี้ ของท่านssuebsak...ที่ได้มาบอกพวกนี่เเหละครับ  พี่น้อง...
...ใจเย็นๆครับ ท่าน ทั้งหลาย เมื่อผู้เจริญแล้วมารวมกัน  เชื่อจะมีพลังผลักดันในความเจริญครับ....อย่าท้อครับ...มีอะไรอยากบอก อยากคิด ..ว่ากันมาเลยครับ...สักวันเป็นของท่านและประเทศชาติครับ...อินทะเนียร์น้อย...มีประเด็นอญุ่ที่ ตั้งพรรคการเมืองและจานบิน  อิอิ...ท่านssuebsakมีประเด็นที่เครื่องยนต์กลายเป็นมอเตอร์.และทำนาไฮเทค  อิอิ...ท่านอื่น..มีอะไรว่ามาครับ...เกิดไม่เกิด ไม่ใช่ปัญหาของเราครับ..เป็นปัญหาของสังคมครับ...ขอให้คิดก็ถูกแล้วครับ...เชิญ ทุกท่านครับ  ..ท่านอดุลย์เคย บอกว่า
อายครูบ่รู้วิชา  อายภรรยาบ่มีลูก อายบอร์ดไทยเอ็นโซฯบ่มิไก๊ ..เย๊ย    จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: เมษายน 28, 2013, 09:16:56 AM »
วันก่อน ไป อ่านข่าวนี้ มาครับ ท่านssuebsak....จริงๆ ท่านผู้นำมีความคิดดีๆ เยอะ..และความคิดxxxมากเหมือนกัน....ขอให้ท่าน จงเเยกแยะ ตามวิสัยของผู้รู้ และหลุดพ้นแล้ว  อิอิ...เชื่อว่า ท่านก็คงคิดถึง ประเทศที่ ท่านเคยเกิด..เคยรวย..เคยจน..เคยมีความสูข..เคยมีความทุกข์...เป็นธรรมชาติของ มนุษย์ ของ ท่านทั้งหลาย หยิบเอาเฉพาะความดีของท่านครับ...แล้วท่านจะได้ชื่อว่า..สุดยอดของสุดยอด...เพราะไม่มีใครสมบูรณ์ ทุกมิติครับ....ตี้บจ๊อบ...ยังโดนเลย จนต้อง ปลีกวิเวก...เฮ้อ...อ่านกันเลยครับ อ่านเเล้ว เมาต์กันมามั่งครับ..ถือซะว่าบางอย่าง  ขำๆๆ  อะ    อิอิ   จบข่าว :D :D :D :D :D
พ.ต.ท.ทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรี โพสต์ข้อความผ่านเฟซบุ๊คส่วนตัว ชื่อ "Thaksin Shinawatra" ว่า วันนี้เดินเล่นอยู่แถวดูไบ ได้คุยกับเพื่อนที่มาจากอเมริกา ก็เลยกลับมาที่คำถามว่า ทำอย่างไรเราจึงจะสามารถสร้างผู้ประกอบการ(เถ้าแก่)ที่เป็นคนรุ่นใหม่ มีการศึกษาดี มีหัวคิดทันสมัย เข้าใจการใช้ประโยชน์จากไอทีให้มากๆ ผมเลยมาพบว่าที่ดูไบ ระบบธนาคารเขาส่งเสริมให้คนท้องถิ่นได้มีโอกาสกู้เงินไปทำธุรกิจได้ง่ายและ มีจำนวนให้กู้สูง เขาเลยจ้างคนต่างชาติมาเป็นลูกน้อง มาเป็นลูกจ้าง แต่ของเราเอาคนต่างชาติเข้ามาเป็นนาย ยกเว้นก็เพียงแรงงานผิดกฎหมายจากประเทศเพื่อนบ้าน
หันมาดูทางอเมริกา ความที่เขามีเงินเยอะ ตั้งกองทุนได้ง่าย จึงมี Venture Capital หรือกองทุนส่งเสริมผู้ประกอบการแบบการร่วมทุนมาก เรียกได้ว่ามากกว่าธนาคารด้วยซ้ำ หลักการของเขาคือ เอาเด็กรุ่นใหม่มาเป็นสมองและผู้ประกอบการ ส่วนกองทุนเป็นผู้ออกทุนให้ทั้งหมด แต่มีหุ้นกันคนละครึ่ง พอธุรกิจประสบความสำเร็จ กองทุนก็ขายหุ้นออกเอาเงินคืน ก็เหมือนแทงหวยละครับ กองทุนส่งเสริมผู้ประกอบการใหม่ 10 ราย ประสบความสำเร็จ 2 รายก็กำไรแล้ว
เราจะเห็นได้จากผู้ประกอบการที่ตั้งตัวได้โดยวิธีนี้ก็มี Steve Jobs (Apple) มี Bill Gates (Microsoft) Michael Dell (Dell Computer) หรือแม้กระทั่ง Mark Zuckerberg (Facebook)
ที่ผมเล่ามานี้ ก็อยากจะเชิญชวนเศรษฐีไทยซึ่งระยะหลังนี้มีมาก รวยกันหลายหมื่นหรือแสนล้านไปแล้ว จะเจียดเงินมาทำกองทุนแบบนี้ ซึ่งก็ถือเป็นการขยายธุรกิจของตัวเองแต่ให้โอกาสคนรุ่นใหม่และมีทีมงานมือ อาชีพคอยวิเคราะห์ และส่งเสริมคนรุ่นใหม่บ้างก็จะเป็นประโยชน์
รัฐบาลก็ได้มีการทำผ่านโครงการกองทุนตั้งตัวได้แล้ว แต่อาจจะยังไม่พอ ถ้าเอกชนทำด้วยจะช่วยให้เศรษฐกิจไทยโตได้รวดเร็วและแข็งแรงขึ้นครับ เราอาจจะมีบริษัทระดับโลกขึ้นมาก็ได้
แต่ถ้าเด็กรุ่นใหม่ๆ ทำสำเร็จก็ต้องช่วยกันดีใจกับเขา อย่าไปอิจฉาความสำเร็จของเด็กๆเขาก็แล้วกันครับ

The Beatles Get Back (Live) [HD]

« ตอบกลับ #72 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 08:51:27 AM »
เดี๋ยวมาเมาต์กันเรื่องนี้ครับ ท่านssuebsak...จบข่าว :D :D :D :D :D :D :D

ออฟไลน์ Gaojing

• Full Member
  • มงกุฎ: 0
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 12:31:49 AM »
สี่ขุนพลแห่งโลกITล้วนมีบ้านเกิดที่USA
แล้วคนไทยเราท่านใดบ้างที่พอจะมีแววทำได้ครับท่านอิน  :D

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 07:27:20 PM »
สี่ขุนพลแห่งโลกITล้วนมีบ้านเกิดที่USA
แล้วคนไทยเราท่านใดบ้างที่พอจะมีแววทำได้ครับท่านอิน  :D

หากผมจำไม่ผิด ตอนสมัยที่ จอคอมพิวเตอร์เป็น จอเขียว ผู้คิดและสร้าง คือ วิศวกรคนไทย ที่ไปเรียนในต่างประเทศครับ  พอเขาคิดจะสร้างโรงงานผลิตในประเทศไทย ก็พบว่า ข้อจำกัดเยอะมาก รวมถึง ระบบธนาคาร และ ราชการ
เขาจึงจำเป็นต้อง ย้ายตัวเองไปสู่ประเทศเสรีประชาธิปไตย (US) ไม่งั้นธุรกิจ ที่ตนเป็นคนคิดและ ทดลองไว้คงเกิดไม่ได้

นักกอลฟ์ ลูกครึ่งของไทย,  ดช.หม่อง นักพับกระดาษเครื่องบิน, นศ. ที่ชนะการแข่งขัน หุ่นยนต์ และอีกหลายๆราย  ตอนยังไม่มีชื่อเสียง ไม่มีใครสนใจเขาสักคน  แต่พอเขามีชื่อเสียง เที่ยวไปตามแห่
บางคนกว่า จะผ่านขึ้นมามีชื่อเสียงได้ แทบกระอักเลือด  สุดท้าย หากเป็น คนที่มีศักยภาพสูง จะถูกต่างชาติ ดึงตัวไปทำงาน เพราะไม่มีงานในประเทศให้ทำ
เสร็จแล้ว เราก็ไป นำเข้า สินค้าไฮเทค เพราะให้เหตุผลกันว่า บ้านเราผลิตไม่ได้ 

ส่วนคนที่มีความคิด มีงานวิจัย ลองไปจดลิขสิทธิ ดูซิ ถ้าความคิด หรือ งานไม่ถูกคัดลอก ช่วยแจ้งให้ทราบหน่อยว่า ไม่มีคู่แข่ง เพราะจดลิขสิทธิ และสิทธิทางปัญญาแล้ว  ตัวอย่างเช่น  กุญแจล็อครถ,  ลูกบอลปาใส่เพลิง, เครื่องฟอกอากาศ, เครื่องผลิตโอโซน, เครื่องจักรกลการเกษตร (เครื่องปักดำนา) เป็นต้น

สุดท้าย หากผ่านด่าน ข้างต้นไปได้ ไม่มีเงินทุน เข้าไปหา ระบบธนาคาร (ที่ตอนสมัย อบรมการเขียนธุรกิจ หรือ ไม่นั่่งฟังการ present มา) เพื่อขอการสนับสนุนในลักษณะ "การร่วมทุน"  เหมือนที่ ท่านอินทะเนียร์น้อย นำเสนอ  คุณจะพบว่า แทบต้องแก้ผ้า ล่อนจ้อน ให้ดูเลยว่า ทำได้อย่างไร ผลิตอย่างไร อะไรคือจุดเด่น และจุดสำคัญที่ทำให้ชนะหรือเหนือคู่แข่ง  ลูกค้าเป้าหมายอยู่ที่ไหน จะทำอย่างไร และอื่นๆอีกมากมาย

(โฆษณาทาง วิทยุ มันเอาคนที่เคยผ่าน ประสพความสำเร็จ จากการที่ ธนาคารช่วยเหลือ แต่ ทามไม ตอน กรู เข้าไปคุยเอง มันไม่เหมือนกันเลย ฟ่ะ )

และที่สำคัญที่สุด การร่วมทุน มันเป็นแบบ 50/50  ถ้าไม่มีเลย ประเภทถือกระเป่า เอกสาร เข้ามาคุยละก็ แทบไม่ต้องมาคุยกัน ต่อให้ โปรเจค ดีก็เถอะ

ธนาคาร ที่บอกว่า ได้เงินทุนจาก กระทรวงการคลัง เพื่อมาใช้ให้หมด และไม่หวังกำไร  ยังทำกำไร และขยายขนาด จนเปลี่ยนเป็น ธุรกิจธนาคาร อย่างเต็มตัว  มันถูกวัตถุประสงค์ ตอนตั้งหรือเปล่า

โอ้ย เหนื่อย ไม่อยาก พูดแล้ว ลองดูกันเอง 

หมายเหตุ
อีกไม่นาน ผมจะต้องไปเข้า วังวนอย่างที่เล่าข้างต้นหรือเปล่าไม่รู้ หลังจาก ทดลอง สินค้าตัวใหม่เสร็จ หรือ ไม่ก็หานายทุน ที่เขามีธุรกิจแล้ว ให้เขาช่วยแทน