ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีแปะรูปในบอร์ด  (อ่าน 4463 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
วิธีแปะรูปในบอร์ด
« เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 01:19:06 PM »
ระหว่างรอการซ่อมบอร์ดเพื่อให้แนบรูปภาพได้
เรามาใช้วิธีแปะรูปแบบนี้ก่อนนะครับ
เดี๋ยวจะอธิบายให้ฟัง

เปิดเว็บฯที่รับฝากรูป ซึ่งมีเยอะแยะ แต่ใช้เว็บฯนี้ก็ได้ครับ
http://www.picza.net/

1. ดูที่บรรทัดบนๆ จะเห็นคำว่า UPLOAD ซ้อนอยู่กับ Browse..
ใช้เมาส์คลิกที่ Browse..หรือคลิกตรงช่องว่างขาวๆด้านซ้ายของ UPLOAD

2. ที่หน้าจอของเรา จะปรากฏกรอบเล็ก เพื่อให้เราเลือกไฟล์รูปภาพที่มีอยู่ในเครื่องของเรา ที่จะนำไปฝากไฟล์ไว้

ตามตัวอย่าง ผมคลิกเลือกไฟล์ชื่อ here
แล้วคลิก open ที่มุมล่างขวา

3. รอสักอึดใจ
แล้วมันก็จะปรากฏรูปที่เราเลือก

ทีนี้ เราก็ลากเมาส์ไปที่รูป (จะเป็นรูปข้างบนหรือข้างล่างก็ได้ครับ)
คลิกขวา(เมาส์) เลือก Copy Image Location
(ตรงนี้ดูให้ดีนะครับ คือ นอกจากคำว่า Copy Image Location แล้ว
มันจะมีอันที่คล้ายๆกันอาจจะทำให้เราเลือกผิดได้ นั่นคือ คำว่า Copy Link Location ซึ่งอย่าเลือกอันนี้)

4. ไปเปิดหน้า คำตอบ ในเว็บบอร์ด

คลิกเมาส์ไปตรงที่ผมทำเครื่องหมายไว้
ในกรอบคำตอบจะปรากฎว่า (img) (/img)

5. ลากเมาส์ตั้งไว้ระหว่างกลาง ของ (img) (/img)
คลิกขวา > เลือก Paste

6. มันก็จะเป็นแบบนี้

แล้วก็เลือก "ตั้งกระทู้"
เท่านี้ก็เป็นอันเรียบร้อยครับ

อ้อ ถ้าหากท่านจะพิมพ์ข้อความอะไรลงไปด้วยในขั้นตอน 6 นี้ ก็พิมพ์ได้ครับ
แต่พิม์ให้อยู่นอกกรอบของ (img) (/img)
จะให้อยู่ข้างบนหรือข้างล่างลิ้งค์ของรูปนั้นก็ได้
ข้อความก็จะปรากฏในคำตอบของท่าน พร้อมรูปภาพ
หากมีภาพที่จะแปะหลายภาพ ก็ย้อนวนไปทำตั้งแต่ขั้น 1 จนถึง 6 มาใหม่ (ในคำตอบเดียวกันนั่นแหละครับ)

ลองทำดูนะครับ ไม่ยาก
สงสัยตรงไหนถามได้ครับ
ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2012, 01:24:34 PM โดย adulmr »

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
Re: วิธีแปะรูปในบอร์ด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 01:28:41 PM »
เพิ่มเติมอีกนิดครับ
หากท่านเปิดเว็บฯใดๆก็ตาม
ถ้าหากในเว็บนั้นมีรูปภาพ แล้วท่านอยากจะเอารูปภาพนั้นมาลงในบอร์ดนี้
ให้ท่านลากเมาส์ไปที่รูปภาพนั้น
คลิกขวา > เลือก Copy Image Location

แล้วทำตามขั้นตอน 4 จนถึง 6
เท่านี้ก็เรียบร้อยครับ

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 07:44:04 AM »
ยอดเยี่ยมกระเทียมลีบไปเลย ท่านadulmr

ออฟไลน์ constantine

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2012, 05:54:36 PM »
สรรพคุณ บำรุงหัวใจ ขยายหลอดเลือด...