ผู้เขียน หัวข้อ: ไอเดียเริ่ด  (อ่าน 7391 ครั้ง)

ออฟไลน์ adulmr

• Hero Member
  • มงกุฎ: 1
ไอเดียเริ่ด
« เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 10:42:14 AM »
ปกติแล้ว เสารับสัญญานโทรศัพท์ที่เห็นโดยทั่วไป
ก็จะเป็นโครงโลหะถัก พุ่งสูงปรี๊ดขึ้นไปในอากาศ
แต่เผอิญว่าผมได้รับเมล์มา
มีการสร้างเสารับสัญญานกิ๊บเก๋ กลมกลืนกับสภาพแวดล้อม ดูแล้วไม่รู้สึกแปลกแยก (ที่ประเทศไหนไม่ทราบครับ)
อาจต้องลงทุนเพิ่มกว่าเดิมอีกสักหน่อย แต่ดูแล้วสบายตานะครับ
แต่ไม่ทราบทำแบบนี้แล้ว จะสามารถแก้ปัญหาเครือข่ายล่มได้ป่าว ?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2012, 05:03:43 PM โดย adulmr »

Re: ไอเดียเริ่ด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 10:47:04 AM »

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2012, 05:10:30 PM โดย adulmr »

ออฟไลน์ jubu

• Sr. Member
  • มงกุฎ: 3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 03:32:12 PM »
่jubu มองไม่เห็นรูปภาพค่ะ ไม่รู้ท่านอื่นเป็นเหมือนกันหรือเปล่า  และขอแจ้งท่านเว็บมาสเตอร์ที่น่ารักบวกใจดีว่า เวลาตั้งหัวข้อกระทู้ยาวๆ มันจะตัดค่ะ อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2012, 03:34:04 PM โดย jubu »

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 04:49:14 PM »
อ้าว ภาพหายไปจริงด้วยแฮะ
พอดีว่าไปก็อป image location จาก Gmail ที่ผมใช้อยู่
ตอนที่เราเปิดใช้ Gmail อยู่ ในเว็บบอร์ดมันก็โชว์ภาพ
แต่พอผมออกจาก gmail มันก็ไม่สามารถมองเห็นภาพพวกนี้
เพิ่งจะรู้เหมือนกันครับว่า ระบบมันเป็นหยั่งงี้
เลยแก้ไขโดยเอาไฟล์ภาพไปฝากไว้ที่อื่น 

ส่วนหัวข้อกระทู้ยาวแล้วมันตัดนั้น
กำลังจัดการอยู่ครับ
(ผมทำเองไม่เป็น เลยต้องวานให้เค้าทำ เลยอาจจะช้าาาาาาา....ไปหน่อยครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 01, 2012, 05:11:50 PM โดย adulmr »

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 08:20:39 PM »
ขอบคุณ ท่าน อดุลย์ ที่หาภาพดีๆมีความคิดสร้างสรรมาให้ชม  อิอิ   ...ดูแล้วก็ ขำๆ  ดีครับ  แต่ว่าจะเป็นการชัวคราวเฉพาะกิจ  หรือ ถาวรก็ไม่แน่ใจครับ....ก็ขอเมาต์ไปตามประสาคนอยู่ในแวดวงนะครับ....เอ..แต่ว่าดีแทคคงไม่ไปเบียดเบียนต้น ปาล์ม 13ต้นที่ย้ายออกไปที่อื่น แถวๆทำเนียบ นะครับ  อิอิ..ถึงทำให้ ล่ม...แต่ก็แก้คืน ชดใช้ โทรฟรี100นาทีไปแล้ว   สุดยอด  ...ยังขออยู่ค่ายเดิมครับ  มีความรับผิดชอบดีครับ   ...แหม่พล่ามซะยาว...จริงๆแล้วไม่เหมาะครับ ท่าน อดุลย์ ผิดหลักการครับ....ไม่ว่าจะเป็น สายดินที่ต้องต่อลงดิน ..เพราะว่า ต่อสายดินจากต้นไม่ไม่ได้ครับ  อิอิ   ....ตำแหน่งของสายอากาศ หรือ ตัวสะท้อนคลื่น ไม่แน่นอนเคลื่อนที่ไปมาตาม แรงลมที่พัดต้นไม้  ...สุดท้าย ต้นไม้มันหมดความอดทนครับ..หักตามแรงลมหรือพายุ   ...แต่ก็ยังชมผู้ที่ใช้ทรัพยากรที่คุ้มมสุดคุ้ม...แบบลงทุนต่ำครับ   อิอิ    ...ถ้ามาทำในประเทศเรา NGO   สายทรมานต้นไม้ไปบีบไข่ค่ายมือถือนั้นก่อนแน่นอน   อิอิ    จบข่าว

ออฟไลน์ ssuebsak

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 11:11:31 PM »
ผมว่า จากที่เห็นในภาพ เขาไม่ได้เบียดเบียน ต้นไม้ นี่ครับ
แต่เขาทำให้ เสาสัญญาณ กลมกลืนไปกับธรรมชาติ คือ ทำให้มันดูเหมือนต้นไม้ โดยการตกแต่งเพิ่มเติม หรือ ดัดแปลง ใส่สีเขียวเข้าไป แทนที่ จะเป็น สีของโลหะ
อ่ะครับ 

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 11:25:23 AM »
ครับ แบบที่ท่าน ssuebsak ว่ามานั่นแหละครับท่านอินทะเนียร์น้อย
ของบ้านเราที่เคยเห็น จะเป็นพวกถังขยะ ที่ทำเป็นรูปตอไม้ แล้วใส่ถังรับขยะเข้าไปรองข้างในอีกที แต่ตอนนี้ไม่ค่อยจะเห็นแล้วนะครับ เห็นหันไปใช้ถังขยะรูปโฉมเดิมกันเสียแล้ว

ออฟไลน์ อินทะเนียร์น้อย

• Administrator
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2012, 02:34:42 PM »
จริงครับ ท่าน อดุลย์...มีการตกแต่งให้เข้ากับ ต้นไม้อย่างลงตัว ..ก้อสบายใจไปอีกแบบที่ NGO สายทรมานต้นไม้ ไม่มาข้องแวะ  อิอิ  แต่ก๋แปลกและน่าทึ่งที่ ฝรั่งที่มันเจริญกว่าเราในเรื่องนี้กลับใช้ต้นไม้กันมาตั้งนานแล้วครับ ตั้งสมัยสงคราม อะครับ คงจะเป็นอย่างที่ท่านssuebsakว่ามาแหละ  อิอิ....เคยได้ยินเหมือนกันครับ ว่า ทางทหารนี้เขาพยายามให้ต้นไม้เป็นเสาอาการสำหรับส่งข้อความทางคลื่นวิทยุ เพื่อไม่ให้ข้าศึกเห็นเสาอากาศที่ขณะปฏิบัติงานในป่า  .. ไม่น่าเชื่อว่ามันมีมานานแล้วจริงๆครับ เลยไปถามอาจารย์กุ๊ก..ท่านก้อให้รูปมาดูอย่างที่เเปะ ตามวิธีที่ท่าน อดุลย์บอกมาอะครับ...เอ๊า ดูกันเลยครับ...เครื่องส่งวิทยุเป็นแบบหลอดสูญญากาศ  ที่คอเครื่องเสียง ไฮเอ็น คลั่งไคล้ กันหละ  อิอิ (ยุคนั้น ทรานซิสเตอร์ยังไม่มี)(วิศวกรยุคซิกตี้ ถนัดครับ  อิอิ นั่งจูนทั้งวัน  อิอิ) ....ตอกตะปูที่ต้นไม้เห็นๆ  ว้าว   ....จบข่าว
ปล ถังขยะ ดอกไม้ ..ก็เทห์ไปอีกแบบครับ...สงสัย เทศบาล ขยันจัด เก็บดอกไม้ยางรถยนต์ไปด้วย  อิอิ
 ค่ายมือบ้านเรา น่าเลียนแบบนะครับ จะได้ครอบคุมทั่วถึง  อิอิ   ต้นตาลเมืองเพชร  อิอิ